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HOTUBA YA KAIMU MKUU WA MKOA KWENYE MKUTANO WA 

KAMATI YA AFYA YA MSINGI NGAZI YA MKOA WA CHANJO YA 

SARATANI YA MLANGO WA KIZAZI 

 

 

 Katibu Tawala Mkoa, 

 Waheshimiwa Mameya wote 

 Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa 

 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya 

 Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa 

 Mratibu wa Elimu wa Mkoa 

 Mwakilishi kutoka TAMISEMI 

 Mwakilishi wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto, 

 Waheshimiwa Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya, 

 Waganga Wakuu wa Wilaya 

 Viongozi wa dini mbalimbali 

 Kamati ya Afya ya msingi 

 

Ndugu Wanakamati, 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uzima 

na afya njema na kutuwezesha sote kuwa hapa siku ya leo. Pili napenda 

kuwashukuru kujumuika nanyi katika tukio hili muhimu la mkutano wa 

Kamati ya Afya ya Msingi ngazi ya Mkoa kuzungumzia   chanjo mpya ya 

mlango wa kizazi katika Mkoa wetu.Pia, nachukua fursa hii kuwapongeza 

wote ambao mmejumuika hapa na ushiriki wenu katika mkutano huu 

muhimu. 
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Ndugu Wanakamati 

Wizara ya Afya,Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watotokwa 

kushirikiana na wadau wa chanjo,nimeambiwa mmeazisha chanjo mpya ya 

kuwakinga na ugonjwa wa saratani ya mlango wa kizazi wasichana wenye 

umri wa miaka 14 kuanzia mweziApril,2018 nchi nzima. Serikali imeamua 

kuanza kutoa chanjo hii kwasababu saratani ya mlango wa kizazi ndiyo 

inayoongoza kwa kuua wanawake wengi ukilinganisha na saratani nyingine 

hapa Tanzania.  

 

Ndugu  wanakamati, 

Saratani ya mlango wa kizazi inachangiwana vitu vingi ikiwemo kuanza 

kujamiana katika umri mdogo,kuwa na wapenzi wengi,kuwa na ndoa za 

mitala,kuzaa watoto wengi, na uvutaji wa sigara.Dalili za saratani ya 

mlango wa kizazi mara nyingi hujitokeza ikiwa imeshasambaa 

mwilini.Zifuatazo ni baadhi ya dalili za saratani mfano; kutokwa damu ya 

hedhi bila mpangilio,kutokwa damu baada ya kujamiiana,maumivu ya 

mgongo, miguu na/au kiuno,kuchoka, kupungua uzito, kupungukiwa au 

kukosa hamu ya kula,kutokwa na uchafu wa rangi ya kahawia au wenye 

damu kwenye uke,maumivu ya miguu au kuvimba miguu. 

Dalili mbaya zaidi zinazoweza kujitokeza ni pamoja na kuishiwa damu, figo 

kushindwa kufanya kazi, kupatwa na fistula, na uvimbe wa tezi. 
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Ndugu Wanakamati  

Lengo hasa la kuanzisha chanjo hii ni kuwakingamabinti zetu na madhara 

yanayoweza kuwapata ambayo yanasababisha vifo kwa wanawake, na 

hivyo, uanzishwaji wa chanjo hii utaboresha Afya ya Wakazi wa mkoa wetu 

na Watanzania kwa ujumla.Walengwa wa chanjo hii kwa mwaka huu wa 

2018 ni wasichana wote wanaotimiza miaka 14, ambao kwa mkoa wetu 

tunatarajia kuchanja wasichana wasiopungua elfu ishirini na nne na tisini 

na saba ifikapo Disemba 2018(24,097). 

 

Ndugu Wanakamati, 

Tunapaswa kujua namna ya kujikinga na Saratani ya mlango wa kizazi.Njia 

yakwanza ni kupata chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi, 

kutokufanya ngono katika umri mdogo, kuepuka kubeba mimba katika umri 

mdogo, kuwa na mwenzi mmoja mwaminifu, kutumia kondomu na kuepuka 

uvutaji wa sigara. Njia ya pili niKufanya uchunguzi wa kina ili kubaini dalili 

za awali na kupata matibabu stahiki mapema. Na njia ya tatu, kupata 

matibabu maalum kwa mtu ambaye tayari amepata saratani ya mlango wa 

kizazi. 

Ndugu Wanakamati, 

Napenda pia niwataarifu mkakati uliotumika katika utoaji wa chanjo hii. 

Kutokana na uzoefu uliopatikana wakati wa majaribio ya utoaji wa chanjo 

hii uliofanyika Mkoani Kilimanjaro,chanjo hii itatolewa katika utaratibu wa 

kawaida katika vituo vyetu vya kutolea huduma za chanjo, baadhi ya shule 

zitakazochaguliwa, na baadhi ya maeneo katika jamii ambapo zitatolewa 
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kwa njia za huduma za mkoba.Huduma hizi zitatolewa bila malipo katika 

vituo vya kutolea huduma za afya vya serikali na binafi.Wizara yetu kwa 

kushirikiana na wadau tumejipanga vizuri kuhakikisha watoto wetu 

wanaondokana na tatizo hili.  

 

Ndugu Wanakamati, 

Napenda kuipongeza Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

na Watoto kwa kushirikiana na wadau mbalimbabali  katika jitihada za 

kuboresha afya ya mabinti  zetu hapa Nchini ikiwepo kupunguza vifo 

vitokanavyo na saratanikwa kuanzisha chanjo dhidi ya ugonjwa wa saratani 

ya mlango wa kizazi.Tunafahamu kuna changamoto nyingi katika 

mapambano dhidi ya saratani. Tunajaribu kukabiliana na  changamoto 

zilizopo, ili  kusimamia na kuboresha Afya ya Wakazi wa Mkoa wetu wa 

Dar es salaam.   

Ndugu Wanakamati, 

Napenda kusisitiza katika Mkoa wetu kuwahakikishia kwamba tutajitahidi 

kadri ya uwezo wetu kushirikiana na wadau mbalimbali kuhakikisha kuwa 

chanjo zote zinakuwepo vituoni muda wote. 

Nchini Tanzania, saratani ya mlango wa kizazi ni ya kwanza kwa vifo 

ikifuatiwa na saratani ya matiti. Saratani hizi mbili kwa pamoja husababisha 

zaidi ya asilimia 50 ya vifo vyote vya wakina mama vitokanavyo na 

saratani. Idadi hii ni kubwa sana, hivyo juhudi na ushirikiano zaidi 

vinahitajika katika kupunguza vifo hivi. Aidha takwimu zinaonesha kuwa ni 

asilimia 5 tu ya fedha za saratani duniani zinazotolewa katika nchi za kusini 

mwa jangwa la sahara. Hivyo basi, hatuna budi kutumia vyanzo vyetu vya 
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mapato vya ndani pamoja na kushirikiana na wadau mbalimbali katika 

kutoa huduma za chanjo. 

 

Ndugu Wanakamati, 

Napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru wadau wetu wa huduma za 

chanjo likiwemo Shirika la Gavi,Pamoja na serikali yetu kuwa mstari wa 

mbele kufadhili huduma za chanjo ikiwemochanjo ya kuzuia dondakoo, 

kifaduro, homa ya uti wa mgongo,homa ya ini, pepopunda,Nimonia,kuzuia 

kuhara, Surua na Rubella, na sasa chanjo ya saratani ya mlango wa kizazi. 

Ndugu Wanakamati, 

Pamoja na kudhibiti magonjwa mengine yanayozuilika kwa chanjo, 

Tanzania imeendelea kutokuwa na wagonjwa wa polio kwa zaidi ya miaka 

18. Mwaka 2015 novemba, Tanzania ilitangazwa kuwa miongoni mwa nchi 

zilizothibitika kutokuwa na ugonjwa huu; pia Tanzania imeishatangazwa 

kuwa ni nchi iliyothibitishwa kutokuwa na ugonjwa wa pepopunda kwa 

watoto wachanga tangu mwaka 2011. 

Ombi langu kubwa kwenu kama Kamati ya Afya ya Msingi ya Mkoa ni 

kusimamia na kuratibu shughuli na kazi ya utoaji wa chanjo inayoendelea 

katika Halmashauri zetu zote tano, kuona kuwa idadi iliyokusudiwa ta 

wasichana wanaopata chanjo hii inafikiwa.Wengi wetu tumetembelea 

Ocean Road na kuona jinsi jamaa zetu wanavyopata mateso makali. 

Kuwahimiza walengwa wote kufika katika kituo cha kutolea huduma za 

chanjo naakina mama nao wajitokeze kwa wingi iliwaweze kufanyiwa 

uchunguzi dhidi ya ugonjwa wa sratani ya mlango wa kizazi kwani huduma 

hii inatolewa bila malipo.kwa kufanya hivyo kutasaidia kuwakinga na 

magonjwa na vifo, hii itaiwezesha Serikali kutumia fedha ambazo 
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zingetumika kugharamia matibabu zitumike katika miradi mingine ya 

maendeleo. Kwa kuwa chanjo ni uwekezaji katika uchumi wa Taifa, serikali 

hutoa chanjo hizi bila malipo katika vituo vyote vinavyotoa huduma za 

chanjo vikiwemo vya serikali, binafsi, Mashirika ya dini na yasiyo ya 

kiserikali. 

Ndugu Wanakamati, 

Napenda kuchukukua fursa hii kuwashukuru tena wadau mbalimbali 

waliochangia katika kufanikisha utoaji bora wahuduma za chanjo hapa 

nchini.Natoashukuranizanguzadhatikabisakwashirika la GAVI,Shirika la 

afyaulimwenguni WHO.Shirika la kuhudumiawatoto UNICEF, CHAI, JSI, 

PATH, AMREF, 

JHPIEGOpamojanawadauwenginekwamisaadayaoambayoimewezakutufiki

sha hapa tulipo. 

Ndugu wanakamati 

Ninachukua fursa hii kuomba Kamati hii ushirikiano wenu wa kusaidia 

kupeleka ujumbe huu katika kila hadhara na mikutano mbalimbali kuweza 

kueleza  juu ya uanzishwaji wa chanjo hii na ushiriki wa jamii ili kuhakikisha 

zoezi la chanjo hii unapata Baraka zote, na kamwe kusiwe na mtu   wa 

kuzuia watoto wetu ambao ni taifa la kesho kutopata kinga hii muhumu ya 

kuzuia madhara makubwa yanayoweza kuwapata hapo baadae.Kama 

wengi wetu tunavyofahamu kuwa ugonjwa wa saratani hujitokeza baadae 

sana wakati wa kuelekea utu uzima. 

Wazazi/Walezi, wahakikishe kuwa watoto ambao wamefikisha umri wa 

miaka 14 wanaenda katika vituo vya kutolea huduma za chanjo ikiwemo 

vituo vya Afya, shule na baadhi ya maeneo katika jamii yaliyopangwa 
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kutumika kwa huduma ya utoaji wa chanjo kama huduma ya mkoba (out 

rech services). 

Akina mama pia wajitokeze kwa wingi ili wafanyiwe uchunguzi wa awali juu 

ya saratani ya mlango wa kizazi. 

Tuanaomba ushirikiano wa wadau na wananchi wote kwa ujumla ili tuweze 

kufikia lengo letu la kuhakikisha kila mwananchi anakuwa na afya bora 

 

Naomba nihitimishe kwa kuwahakikishia wananchi kuwa chanjo 

zinazotolewa katika vituo vyetu ni salama, hutolewa na wataalamu wenye 

uzoefu mkubwa waliobobea katika fani hii kwa muda mrefu.  

Mwisho napenda niwashukuru wote kwa kufika katika mkutano huu 

muhimu.  

Baada ya kusema hayo naomba kutangaza kuwa mkutano wetu wa Kamati 

ya Afya ya Msingi ngazi ya Mkoa unaohusu chanjo ya saratani ya mlango 

wa kizazi umefunguliwa rasmi.  

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA; 

 

 

 


