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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA DAR ES SALAAM MHE. PAUL 
C. MAKONDA KATIKA KILELE CHA MADHIMISHO YA SIKU YA 

MAZINGIRA DUNIANI NGAZI YA MKOA 
VIWANJA VYA MNAZI MMOJA, TAREHE 05/06/2017 

 

Katibu Tawala wa Mkoa, 

Wah. Wakuu wa Wilaya za Ilala, Kinondoni na Temeke, 

Wah. Mameya 

Wah. Madiwani 

Wakurugenzi wa Halmashauri, 

Watendaji wa Serikali,  

Wadau wote wa Mazingira  

Wageni waalikwa,  

Mabibi na Mabwana. 

 

Ndugu Wananchi, 

Leo hii tunaungana na Wenzetu Duniani kote kuadhimisha siku ya 
Mazingira Duniani. Siku hii huadhimishwa kila mwaka tarehe 05 
ya mwezi Juni, Duniani kote. Lengo kuu la Maadhimisho ya siku ya 
Mazingira mwaka huu ni kufanya tathmini ya Mazingira, kubaini 
changamoto zinazoikabili Sekta ya Mazingira na kutoa mwelekeo 
wa kupambambana na changamoto hizo ili kuwa na Mazingira bora 
na endelevu. 

 

Ndugu Wananchi,  

Mwaka huu Maadhimisho ya Kitaifa hapa nchini yanafanyika 

Mkoani Mara katika kijiji cha   Butiama    ili kumuenzi hayati 

Mwalimu Julius Nyerere katika dhana ya kuhifadhi mazingira.   

Kauli mbiu ya Mwaka huu Kitaifa ni ″Hifadhi ya Mazingira; 

Mhimili kwa Tanzania ya Viwanda‶ . Kimataifa ni ″Mahusiano 

endelevu kati ya Binadamu na Mazingira‶ . (″Connecting People 

to Nature‶ .)  
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Ndugu Wananchi, 

Maadhimisho haya hutanguliwa na shughuli mbalimbali 
zinazohamasisha utunzaji mazingira ambazo hufanyika katika 
maeneo mbalimbali kuelekea siku ya kilele.  Kwa wiki hii ya 
maadhimisho, Halmashauri za Manispaa zimepanda jumla ya miti 
10,747 katika maeneo ya wazi, mabondeni, mashuleni na 
pembezoni mwa barabara. Pia usafi umefanyika kwenye maeneo ya 
mifereji, masoko na fukwe. Shuguli hizi zimeambatana na ukaguzi 
wa vifaa vya makampuni ya usafi na uhamasishaji wa wananchi 
katika masuala ya uhifadhi na usafishaji wa mazingira 
yanayowazunguka.  Kwa mkoa wa Dar es Salaam shughuli hizi 
zilianza tangu tarehe 31/05/2017 na leo hii ndiyo tumefikia siku ya 
kilele cha Maadhimisho haya. 

 

Ndugu Wananchi, 

Tunatambua kuwa Mkoa wetu unakabiliwa na athari za mabadiliko 

ya tabianchi kama ilivyo kwa nchi nzima na dunia nzima ambazo 

asilimia kubwa zimetokana na shughuli za kibinadamu.   Athari 

hizo vile vile huambatana na milipuko ya magonjwa ya mara kwa 

mara kwa binadamu, mifugo na kilimo, kuharibika kwa mifumo ya 

ikologia inayotokana na kuongezeka kwa hali ya joto, kuongozeka 

kwa maji ya bahari na kusababisha kuzama kwa baadhi ya visiwa 

vyetu na kumomonyoka kwa kingo za bahari.  Pia kumekuwa na 

mvua zisizotabirika ambazo zimesababisha mafuriko na ukame 

kwenye maeneo mengine na zimeathri sekta za Kilimo, Mifugo, 

uvuvi, Usafirishaji, Makazi, Miundombinu hali ambayo inaathari 

moja kwa moja mipango ya uchumi na maendeleo ya Mkoa wetu na 

nchi kwa ujumla.  

 

Licha ya changamoto hizo, zipo pia changamoto za kimazingira 

ambazo zinatokana na ukiukwaji wa sheria kunakosababishwa na 

wananchiukiukwaji huo ni kama utupaji taka ovyo, utiririshaji maji 

machafu, uchimbaji holela wa mchanga, vifusi na kokoto, ukataji 

miti holela, biashara kwenye maeneo yasiyokuwa rasmi na ujenzi 

holela katika maeneo hatarishi hususani wa mabondeni na kwenye 

vyanzo vya maji. 
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Ndugu Wananchi,  

Ili kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya Tabianchi 

pakiwemo na za Kimazingira, Serikali tumeanzisha miradi 

mbalimbali katika maeneo mbalimbali ya Halmshauri zetu kwa 

kutumia mapato ya ndani, wadau wa maendeleo na mifuko ya 

fedha ya kimataifa kwa uborashaji wa miundo mbinu, miradi 

mbalimbali na mifumo ya ikologia.  Miradi hii inahusha na ujenzi 

wa kingo za bahari, mifereji ya maji ya mvua, uboreshaji wa 

barabara, upandaji wa mikoko, ukarabati wa matumbawe, 

upandaji miti, ukarabati wa mwambao wa bahari, na uthibiti wa 

uvuvi haramu, Vilevile juhudi zimendelea kwa na kukuza uelewa 

wa matumizi endelevu ya rasilimali   kwa wadau na vikundi vya 

kijamii, kuhusiana na sekta za kilimo, uvuvi, ufugaji na biashara ili 

kuimarisha uhifadhi wa mazingira.  

 

Vilevile kupitia kwa wataalam wa mazingira Halmashuri zetu 

zinawajibika kudhibiti miradi na viwanda chafuzi kwa mazingira, 

kwa kusimamia tathmini na hakiki za Athari kwa Mazingira, 

ukaguzi wa viwanda na kuhakikisha miradi yote inayoanzishwa 

inakuwa na mipango ya kusimamia mazingira. Uhifadhi wa 

mazingira ukipewa umuhimu unaostahili tutaweza kupambana na 

uharibifu wa mazingira na kusababisha changamoto zitokanazo na 

umasikini, maradhi, hali mbaya na duni ya upatikana chakula, 

makazi duni, maji yasiyo salaama na upatikanaji wa nishati 

usioridhisha na kusambaa holela kwa mji.  

 

 Ndugu wananchi, 

 Suala la taka ngumu na usafi wa mazingira limekuwa na   

changamoto katika Mkoa wetu. Inakadiriwa kwa sasa Mkoa huu 

una watu zaidi ya milioni 5 na viwanda vikubwa na vidogo 

vipatavyo 1,885 ambapo kwa pamoja huzalisha taka tani 4,500 kwa 

siku, takiribani asilimia 50 ya taka zinazo zalishwa huzolewa na 

kupelekwa kwenye kituo cha kutupia taka (dampo) na asilimia 50 
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hubaki mitaani kutokana na uwezo mdogo wa Halmashauri. 

Inakadiriwa kwamba asilimia 70 ya taka zinazozalishwa ni za kuoza 

(organic waste) ambazo zina athari kubwa zikiachwa kwenya 

mazingira. Kutokana na hali hii mkoa unao mpango wa kuanzisha 

kiwanda cha kuchakata taka na kuwa mbolea ambapo wakulima 

wa Dar es salaam watajengewa uelewa na kuhamasishwa kutumia 

mbolea inayotokana na taka hizo na mpango huu utapunguza 

kiwango cha taka zinazobaki mitaani.  

 

Ndugu Wananchi 

Kwa kuzingatia kauli mbiu ya mwaka huu, ni dhahiri kwamba 

imebeba ujumbe kamili wa kumuunganisha mwananchi na 

Mazingira asilia yanayomzunguka (Connecting People to Nature); 

inatoa mwanya kwa wakazi wote wa Mkoa wetu kutafakari upya 

kama shughuli wanazozifanya zinazingatia utunzaji wa Mazingira 

endelevu na yenye tija kwa ajili ya Maendeleo ya sasa na ya 

baadaye.  

 

Ndugu Wananchi, 

Kutokana na changamoto zinazo tukabili nasisitiza kuwa Sheria ya 
Mazingira, sheria za kisekta na Sheria Ndogo zilizopo zinazohusiana 
na usafi na utunzaji wa Mazingira zitumike inavyopaswa ili 
kuondoa utupaji taka ovyo, utiririshaji maji machafu na mchimbaji 
holela wa mchanga, vifusi na kokoto, ukataji miti holela, biashara 
kwenye maeneo yasiyokuwa rasmi na ujenzi holela hususani wa 
mabondeni na kwenye vyanzo vya maji.  

 

Nasisitiza kuwa ni wajibu wa Watendaji wote waliopewa dhamana 
na Serikali wanawajibu wa   kulinda na kusimamia usafi na 
utunzaji wa mazingira katika maeneo yao.  Natoa wito kwa 
wananchi wote wa Mkoa wa Dar es Salaam kutoa ushirikiano wa 
dhati ili kuunga mkono juhudi na mikakati ya kutunza na 
kuhifadhi mazingira kwani mazingira ndio urithi kwa vizazi vya 
baadaye.  
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Mwisho naomba Wananchi wa Mkoa wa Dar es Salaam kuunga 
Mkono juhudi zinazofanywa na Serikali ya Awamu ya Tano za 
kuifanya nchi yetu kuwa nchi ya viwanda; kuongoza mapambano 
dhidi ya madawa ya kulevya; kuhimiza usafi wa mazingira na 
kuondoa utoroshaji wa rasilimali za nchi.  

 

Nachukua nafasi hii kuwashukuru wadau wote wa kutoka taasisi 
za umma na za binafsi mnaoshirikiana nasi katika masuala yote 
yanayohusiana na mazingira. Ninawaomba mwendelee kuiunga 
mkono Serikali yenu kwa kuyatunza, kuyalinda na kuyahifadhi 
Mazingira yetu. 

 

Kwa mara nyingine nawashukuru wananchi wote, kwa kujitokeza 
kwa wingi siku hii ya leo kwa ajili ya kuadhimisha siku hii muhimu 
duniani    

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


