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KAULI YA WAZIRI MKUU WA 
JAMHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA

Serikali ikishirikiana na wadau mbalimbali kutoka Sekta Binafsi 
imekuwa ikitekeleza majukumu mbalimbali ya kuwawezesha 
Wananchi Kiuchumi. Ili uwezeshaji wa wananchi kufanyika kwa 
ufanisi na kumuwezesha mtanzania kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za kiuchumi na kumiliki rasilimali, kila kiongozi hana budi 
kuhakikisha kuwa rasilimali za Serikali na uwekezaji unaofanyika 
unalenga katika kuleta tija kwa nchi na wananchi kwa ujumla. 
Hii itawezekana tu pale ambapo viongozi watafuatilia miradi na 
uwekezaji unaofanyika katika maeneo yao ya kiutendaji ili kupata 
taarifa ambazo zitaisaidia Serikali kupima kama miradi na uwekezaji 
huo ina tija kwa jamii inayowazunguka na Taifa kwa ujumla. 

Kumekuwa na changamoto kubwa ya kupata taarifa za utekelezaji hasa kuhusu jitihada 
mbalimbali zinazofanywa katika kuwawezesha wananchi kijamii na kiuchumi. Mwongozo 
huu wa Utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaii Wananchi Kiuchumi ni nguzo 
kubwa ya maelekezo kwa Wizara, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Idara na Taasisi 
za Serikali na Sekta Binafsi kuweza kuwasilisha taarifa zao kwa Madawati ya Uwezeshaji 
na Ushiriki wa Watanzania. Viongozi wahakikishe kuwa taarifa za utekelezaji wa miradi na 
uwekezaji katika maeneo yao zinalifi kia Baraza la Taifa la Uwezesha Wananchi Kiuchumi 
kwa utaratibu ulioanishwa katika Mwongozo huu. Sote tufahamu kuwa taarifa hizi 
zitatoa picha ya mafanikio ya juhudi za Serikali katika kuwezesha wananchi wake kijamii 
na kiuchumi na kuzifanyia kazi changamoto zinazojitokeza ili kuleta ufanisi zaidi katika 
kuwawezesha wananchi kiuchumi. 

Ni matumaini yangu kuwa Watendaji wote wa kila Wizara, Idara za Serikali, Tawala za 
Mikoa na Serikali na Mitaa watakuwa wanatumia Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji na 
Mwongozo wake kama kiongozi muhimu wa kutekeleza masuala yote ya Uwezeshaji na 
Ushiriki wa Wananchi katika Uchumi wao. Aidha, Mwonzozo huu utaendelea kuimarisha 
utendaji na utekelezaji wa majukumu yote ya Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi kama 
yalivyoelekezwa katika Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 
ambayo imetafsiriwa kiutendaji na Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
ambao Mwongozo huu unatoa dira ya utekelezaji wake. 

MH. KASSIM MAJALIWA MAJALIWA (MB), 
WAZIRI MKUU, 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
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DIBAJI
Mfumo wa kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 kupitia 
Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wanachi Kiuchumi 
ambao umeelezwa katika Mwongozo huu ni moja ya 
juhudi za Serikali katika kuhakikisha kuwa mipango 
ya Serikali inalenga katika kumuwezesha mwananchi 
kiuchumi ili kukuza uchumi na kuleta maendeleo kwa 
wananchi na Taifa kwa ujumla. 

Mwongozo huu umeainisha majukumu ya kiutendaji katika kutekeleza Sera ya 
Taifa ya Uwezeshaji kuanzia ngazi ya kitaifa mpaka familia. Aidha, Mwonzozo 
umeelezea Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ambao 
umejikita katika nguzo tisa za Sera ya Taifa ya Uwezeshaji, mfumo wa uratibu, 
Kamati za Uratibu na Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Wananchi ambayo 
yataanzishwa katika kila Wizara, Mikoa, Halmashauri, Kata na Vijiji/Mitaa. 

Madhumuni ya Mwongozo huu yatafanikiwa iwapo wadau wote watashirikiana  
kwa pamoja katika kutekeleza kwa ufanisi shughuli za uwezeshaji wananchi 
kiuchumi, kuibua na kuweka mikakati madhubuti katika kushughulikia 
changamoto za kiuwezeshaji katika maeneo yao, na hivyo kukidhi matarajio ya 
wananchi kuhusu uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

Utekezaji wa Mwongozo huu unatumia mifumo ya kiutendaji iliyopo na 
haukusudii kuanzisha mfumo mpya kuanzia ngazi ya kitaifa hadi kijiji/mtaa. Ni 
matumaini yetu kuwa Viongozi wa Umma, Watumishi wa Umma, Sekta Binafsi, 
Wanataaluma, Asasi za Kiraia, Wananchi, Vyombo vya Habari na Wadau wengine 
watazingatia malengo, misingi ya utekelezaji na mambo mengine muhimu ya 
kuzingatia katika utekelezaji wa majukumu yao ya uwezeshaji wananchi kiuchumi.

Ninawatakia utekelezaji mwema na wenye ufanisi.

BIBI BENG’I M. ISSA,
KATIBU MTENDAJI,
BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI. 
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SURA YA KWANZA
1.0 UTANGULIZI

Jitihada za kuhakikisha kuwa Uchumi wa Tanzania unamilikiwa na Wananchi 
zilianza mara baada ya kupata Uhuru (1961). Kabla na mara baada ya Uhuru 
sehemu kubwa ya uchumi wa nchi ilimilikiwa na Wageni/Wawekezaji. 
Mikakati mbalimbali iliandaliwa na kutekelezwa baada ya Uhuru ikiwa na 
lengo la kuhakikisha kuwa sehemu kubwa ya uchumi wa nchi inamilikiwa 
na Watanzania. Baadhi ya hatua zilizochukuliwa na Serikali ni pamoja 
na kuanzishwa kwa Azimio la Arusha (1967), Madaraka Mikoani (1972), 
Uanzishaji wa Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC), na Uanzishwaji wa Shirika 
la Maendeleo ya Viwanda Vidogo Vidogo (SIDO 1973). Pamoja na hatua hizo 
mikakati zaidi iliendelea kuandaliwa kabla ya Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi kutungwa mwaka 2004. Baadhi ya Mikakati hiyo ni 
pamoja na kuimarisha vyama vya Ushirika, uanzishwaji wa Sera ya Maendeleo 
ya Biashara Ndogo na za Kati (SMEs Development Policy-2003) na Sera ya 
Taasisi Ndogo Ndogo za Kifedha (National Micro-Finance Policy-2000). Hizi 
zote ni sera mtambuka ambazo utekelezaji wake unagusa sekta zote za 
uchumi na kijamii. 

Ili kuweka msisitizo zaidi katika kuwawezesha wananchi kiuchumi, Serikali 
ilitunga Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. 
Madhumuni ya Sera hii ni kutoa mwongozo wa kuhakikisha kwamba wananchi 
wanapata fursa za kiuchumi katika sekta mbalimbali. Kwa maana hiyo, Sera 
za Kisekta zitalenga katika kuwainua wananchi kwa kuwapa upendeleo wa 
makusudi ikibidi, na kuwawezesha kuwa na kauli na ushiriki kwenye shughuli 
mbalimbali za kiuchumi. 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) lilianzishwa mwaka 
2005 kwa Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (Sheria na. 16 
ya Mwaka 2004) chini ya Ofi si ya Waziri Mkuu. Baraza hili ni chombo cha 
juu kitaifa cha kuratibu, kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. Ili kutekeleza 
majukumu yake kikamilifu Baraza limepewa mamlaka ya kuandaa Mikakati 
na Miongozo ya Uwezeshaji ya kitaifa inayohusisha sekta mbalimbali katika 
ngazi zote za kiutawala/kisera. Moja ya Mikakati hiyo ni Mkakati wa Taifa wa 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (National Multisectoral Strategic Framework 
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for Economic Empowerment). Mwongozai huu umeandaliwa ili kutoa 
maelekezo ya namna ya kutekeleza Mkakati huo. 

Huu ni Mwongozo  wa kitaifa kwa ajili ya kuwezesha uratibu, usimamizi, 
ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera katika ngazi na sekta zote za 
kiuchumi kupitia Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi.

1.1 Madhumuni ya mwongozo

Mwongozo huu una madhumuni yafuatayo:-

i. Kutoa maelekezo ya namna ya kutekeleza majukumu yaliyoainishwa 
katika Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kuanzia 
ngazi ya Wizara, Mikoa, Halmashauri, Kata mpaka Vijiji/Mitaa.

ii. Kuainisha mfumo wa Uratibu na mgawanyo wa majukumu ya 
uwezeshaji kuanzia ngazi ya Kitaifa mpaka ngazi ya Familia;

iii. Kuainisha majukumu ya kamati mbalimbali za utekelezaji kuanzia 
ngazi ya Taifa hadi Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa;

iv. Kuainisha majukumu ya Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa 
Watanzania kuanzia ngazi ya Wizara, Mkoa, Halmashauri, Kata na 
Kijiji/Mtaa

v. Kufanikisha utekelezaji wa dhamira ya Serikali ya kuwawezesha 
wananchi kiuchumi kwa kuainisha majukumu ya uratibu katika 
kusimamia kwa karibu utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 
Wanachi Kiuchumi kuanzia ngazi ya Taifa mpaka Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa.

1.2 Misingi ya Utekelezaji wa Mwongozo

Misingi ya utekelezaji wa Mwongozo huu uzingatie yafuatayo:

i. Kuwahudumia wananchi kwa ufanisi bila upendeleo pale wanapohitaji 
kuwezeshwa kupitia huduma tunazotoa katika utendaji wa kila siku;

ii. Kuratibu majukumu ya Uwezeshaji kwa kuzingatia uwajibikaji, 
uadilifu, uaminifu na kujali; 

iii. Kila kiongozi atekeleze majukumu yaliyoainishwa katika ngazi yake 
ya kimamlaka na utekelezaji;
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iv. Kila Kamati iliyoainishwa katika mwongozo ihakikishe inatekeleza 
majukumu yake kama yalivyoainishwa;

v. Kila Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania lihakikishe 
kuwa linatekeleza majukumu yake hasa katika kufuatilia masuala ya 
Uwezeshaji, kuandaa taarifa na kuziwasilisha katika kamati husika 
kwa maafi kiano na kuziwasilisha katika ngazi husika ili ziweze kulifi kia 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji;

vi. Kila kiongozi ahakikishe kuwa rasilimali zilizotengwa kwa ajili 
ya kutekeleza miradi mbalimbali ya kiuwezeshaji zinaelekezwa 
katika miradi hiyo na kutumika kwa kuzingatia thamani ya pesa na 
vipaumbele vya miradi yenyewe;

vii. Kuepuka migongano ya kimaslahi katika kutekeleza masuala ya 
Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania katika mipango na miradi yote 
ya Uwezeshaji wananchi Kiuchumi;

viii. Kuhakikisha kuwa wananchi wanapewa upendeleo wa pekee na 
watoa huduma mbalimbali katika zabuni na miradi mikubwa katika 
maeneo yao pale wanapokidhi vijezo na masharti ya zabuni husika. 

ix. Kufanya maamuzi kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu.
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SURA YA PILI
2.0 MKAKATI WA TAIFA WA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI.

Mkakati huu umeandaliwa kwa kushirikisha wadau mbalimbali kwa lengo la 
kufanikisha umiliki, uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya Sera ya Taifa 
ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. Aidha, Mkakati umeainisha watendaji 
wakuu katika kila nguzo, majukumu yao, muda wa utekelezaji, matokeo ya 
kisekta na ya kitaifa. 

Mkakati umezingatia nguzo kuu tisa (9) za Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi kama ambavyo zimeelezwa hapa chini. Aidha, kila nguzo 
imebainisha watekelezaji wake, muda wa utekelezaji, matokeo (expected 
results) na viashiria (indicators) vya matokeo tarajiwa. Hata hivyo yapo maeneo 
ambayo kwa bahati mbaya baadhi ya taasisi tekelezi hazikuonekana kwenye 
orodha na nyingine pengine hazikuwepo wakati Mkakati unaandaliwa. 
Kutoonekana kwa taasisi hizo katika orodha ya watekelezaji hakuondoi haki 
na wajibu wao wa kutekeleza shughuli hizo za uwezeshaji. Matarajio yetu 
ni kuwa Mkakati utaendelea kurekebishwa na kuboreshwa kila mara kwa 
kushirikiana na wadau. 

2.1 Nguzo za Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

2.1.1: Kukuza Uchumi na Kujenga Mazingira ya Uwekezaji

Hoja: 

Kiwango cha ukuaji wa uchumi wa Tanzania ni kidogo na mazingira ya 
uwekezaji ambayo ndiyo chachu ya ukuaji wa uchumi endelevu ni hafi fu.

Tamko la Sera

Jitihada za kuwawezesha wananchi kushiriki kikamilifu katika shughuli za 
uchumi nchini ni muhimu ziendane na ukuaji wa uchumi unaojumuisha na 
kunufaisha Watanzania wengi, kuongeza vipato vyao pamoja na kuinua hali 
zao za kimaisha.

Kwa hoja na tamko la Sera ukuaji endelevu wa uchumi hauwezi kuwepo 
kama mazingira ya uwekezaji sio mazuri. Tangu mwaka 1985, wakati 
serikali ilipoamua kuingia kwenye uchumi huria, imelenga kuweka mikakati 
inayowezesha uwekezaji ndani ya nchi. Mikakati madhubuti ya kuboresha 
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mazingira ya uwekezaji inahitaji kuandaliwa na kutekelezwa na wadau wakuu 
katika nguzo hii ikiratibiwa na kusimamiwa na Wizara ya Fedha pamoja na 
taasisi nyingine zinazohusika.

Washiriki wakuu katika jukumu hili ni pamoja na:

Wizara ya Fedha na Mipango; Benki Kuu ya Tanzania; Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi; Wizara ya Katiba na Sheria; Wizara ya Kazi na Ajira; Wizara 
ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi; Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano; Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi; Wizara 
ya Maji na Umwagiliaji; Ofi si ya Rais -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; 
Taasisi za Dini; pamoja na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi.

2.1.2: Uboreshaji wa Mfumo wa Utozaji Kodi, Sheria, Kanuni, Leseni na 
Huduma Nyingine za Serikali

Hoja

- Pamoja na juhudi zinazoendelea za kuboresha mfumo wa kodi, 
bado mfumo na utawala wa kodi uliopo hautoi fursa inayowezesha 
wananchi kushiriki kikamilifu katika uchumi.

- Baadhi ya sheria, kanuni na taratibu zilizopo haziendani na dhana ya 
uchumi wa Uwezeshaji.

- Upo udhaifu katika utoaji wa huduma mbalimbali zitolewazo na 
Serikali kwa wananchi.

Tamko la Sera

- Kuboresha mfumo na utawala wa kodi ili kuhamasisha uwekezaji.

- Kurekebisha sheria, kanuni na taratibu zilizopitwa na wakati ili 
ziendane na Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi.

- Serikali itaboresha utoaji wa huduma kwa umma hasa katika 
kuwezesha wananchi kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi. 
Aidha, watumishi watawezeshwa kuwa na mtazamo na fi kra sahihi 
katika kutoa huduma za hali ya juu zitakazowezesha kusimamia vema 
uchumi katika mazingira ya utandawazi.

Mfumo mzuri wa Sheria na huduma bora kwa watumishi wa umma ni chachu 
kubwa ya kukuza uchumi kwa sababu unaweka mazingira bora ya uwekezaji 
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kwa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi. Vilevile Uboreshaji wa mfumo wa 
kodi na miundombinu utapanua wigo wa vyanzo vya mapato ya Taifa kwa 
ujumla na kuboresha huduma kwa jamii. 

Washiriki wakuu katika jukumu hili ni pamoja na:

Wizara ya Fedha na Mipango; Mamlaka ya Kodi Tanzania; Ofi si ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali; Kituo cha Uwekezaji; Wizara ya Kazi na Ajira; 
Wizara ya Katiba na Sheria; Ofi si ya Waziri Mkuu; Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi; pamoja na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

2.1.3:  Kukuza Mitaji

Hoja

Upatikanaji wa mitaji kwa wananchi ni mgumu kwa sababu ya:

(a) Ufi nyu wa vyanzo vya akiba kutokana na kipato kidogo na kutokuwa na 
utamaduni wa kujiwekea akiba,

(b) Kuwepo kwa vizuizi vinavyosababisha mabenki kusita kutoa mikopo, 
mfano: gharama kubwa za kuhudumia utoaji mikopo (loan service 
charges) na kutokuwepo utaratibu wa kupata taarifa za mkopaji (Credit 
Reference Bureau), na

(c) Ukosefu wa ujuzi  wa kuandaa maandiko ya biashara, ukosefu wa 
dhamana na mitaji ya kuanzisha miradi (taasisi nyingi za fedha 
zinakopesha miradi inayoendelea na si inayoanza)

Tamko la sera

Serikali itaweka mazingira mazuri ya upatikanaji wa mitaji kwa kuimarisha na 
kuboresha vyanzo vya akiba, itachukua hatua ya kuondoa vikwazo mbalimbali 
ili kuwezesha mabenki kukopesha kikamilifu amana zilizopo na kwa gharama 
nafuu, na itaweka mikakati ambayo utekelezaji wake utainua hali na hadhi ya 
wananchi ili wakopesheke.

Ili kuondokana na tatizo la ukosefu wa mitaji, Sera inahimiza ushirikiano wa 
wadau mbalimbali zikiwemo taasisi ndogondogo za fedha ili kubuni mbinu 
za kujiongezea mitaji; kuimarisha miundombinu itakayochochea maendeleo 
ya wawekezaji na kuweka mkakati wa kupunguza vikwazo vya kupata mitaji 
kutoka katika mabenki.
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Washiriki wakuu katika jukumu hili ni pamoja na:

Wizara ya Fedha na Mipango, Benki Kuu ya Tanzania; Mfuko wa Dhamana ya 
Uwekezaji Tanzania (UTT); Mifuko ya Pensheni; Mfuko wa Kudhamini Mikopo 
Tanzania; Benki ya Rasilimali; Mifuko ya Uwezeshaji; Benki za Biashara; Baraza 
la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; “Tanzania Association of Micro-
fi nance Institutions” (TAMFI); na Ofi si ya Waziri Mkuu.

2.1.4: Kuinua Viwango vya Elimu Na Ujuzi

Hoja

Wananchi wanashindwa kushiriki katika shughuli za kiuchumi kwa vile 
wanakabiliwa na vikwazo vinavyotokana na elimu, ujuzi na uwezo mdogo 
kitaaluma. Kiwango kidogo cha elimu kinachangia baadhi ya wananchi 
kuendeleza mila na desturi potofu zisizo na upeo wa maendeleo. Aidha, 
mfumo wa elimu haujengi fursa ya uendelezaji wa ujasiriamali.

Tamko la Sera

Serikali itaangalia upya mfumo wa elimu kwa nia ya kuongeza kina cha 
mtazamo wa kisayansi ili kukabili mila na desturi potofu zinazodumaza 
maendeleao, na kumjenga Mwananchi anayejiamini, mbunifu na mwenye 
ari ya kuzalisha na kufanya biashara ama shughuli nyingine kwa umakini na 
ustadi mkubwa. 

Mkakati huu unahimiza kuangalia upya mfumo mzima wa elimu, hususan, 
katika masuala ya sayansi na teknolojia ili kuwajengea wananchi uwezo wa 
kujiamini, kuwa wabunifu na kuwa tayari kuwa wajasiriamali na kujiajiri 
wenyewe pamoja na kutengeneza ajira kwa ajili ya wengine.

Washiriki wakuu katika jukumu hili ni pamoja na:

Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi; Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE); 
Tanzania Commission for Universities (TCU); Mamlaka ya Elimu Tanzania 
(TEA); Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; Shirika la Viwanda 
Vidogo (SIDO); Wizara ya Kazi na Ajira; Vyuo Vikuu; Vyuo vya Maendeleo ya 
Wananchi (FDC) pamoja na Mamlaka ya Elimu ya Ufundi  Tanzania (VETA).
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2.1.5: Uboreshwaji wa Miundombinu ya Kiuchumi

Hoja

Miundombinu ya kiuchumi hususan barabara, nishati, maji na mitandao ya 
mawasiliano ni nyenzo muhimu kwa maendeleo ya nchi. Uboreshaji wa eneo 
hili utapunguza umaskini kwa wananchi kwani utazalisha ajira; utaiwezesha 
nchi kuongeza wigo wake wa kufanya biashara za ndani na nje; utapunguza 
gharama za uzalishaji na bei za bidhaa zinazozalishwa na kuongeza upatikanaji 
wa huduma za afya na elimu; pamoja na kuhamasisha  uwekezaji wa ndani 
na nje ya nchi. 

Tamko la Sera

Serikali itatenga fedha na kushirikisha wadau wa maendeleo ili kuboreha 
miundombinu. Aidha, itaweka mazingira mazuri ya kuhamasisha sekta binafsi 
katika kuwekeza na kuendeleza miundombinu.

Ili kufanikisha hayo, taasisi mbalimbali hazina budi kushirikiana zikiongozwa 
na washiriki wakuu katika jukumu hili ambao ni;

Wizara ya Nishati na Madini; TANROADS; Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano; Shirika la Nyumba la Taifa (NHC); Shirika la Maendeleo la Taifa 
(NDC); Kampuni ya Reli (TRL); Mamlaka ya Bandari; Mamlaka za Tawala za 
Mikoa; Bodi ya Mikopo; Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji; Mamlaka 
ya Mawasiliano (TCRA); Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO); Baraza 
la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; Wizara ya Uchukuzi; Wizara ya 
Mawasiliano Sayansi na Teknolojia; Mamlaka ya Nishati Vijijini (REA); Wizara 
ya Kilimo, Chakula na Ushirika; Wizara ya Maji; Mifuko ya Pensheni; Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi pamoja na Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege.

2.1.6: Ubinafsishaji

Hoja

Njia mojawapo ya kuwapa wananchi fursa ya kushiriki na kumiliki mashirika 
ya umma na binafsi hususan yale yaliyobinafsishwa ni kununua hisa katika 
makampuni hayo. 
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Tamko la Sera

Serikali haina budi kuweka mkakati na mbinu zitakazowezesha  wananchi 
kuelewa na kushawishika kununua hisa katika makampuni yaliyobinafsishwa 
na yale binafsi yaliyowekeza Tanzania kwa ajili ya kuimarisha uchumi wao. 
Ufanisi wa shughuli hiyo unatakiwa uandaaji wa mikakati, miongozo na 
taratibu ambazo taasisi zifuatazo zitahusika: 

Wizara ya Fedha na Mipango, Benki Kuu Tanzania; Taasisi ya sekta Binafsi, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Muungano wa Sekta Binafsi; Benki ya 
Rasilimali; Mifuko ya Pensheni; Mfuko wa Dhamana ya Uwekezaji Tanzania 
(UTT); Kituo cha Uwekezaji (TIC); Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi; Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE); Mamlaka ya Soko la Mitaji na 
Dhamana – “Capital Markets and Securities Authority”.

2.1.7: Uimarishaji wa Masoko na Ubia

Hoja

Masoko yote ya ndani na nje sasa yanakabiliwa na ushindani mkali kutokana 
na utandawazi. Mara nyingi bidhaa zinazozalishwa nchini zinashindwa kupata 
masoko ya ndani na nje kwa sababu nyingi ikiwa ni pamoja na uwezo mdogo 
wa uzalishaji wa bidhaa za kutosha; kiwango cha chini cha ubora wa bidhaa 
zinazozalishwa nchini ambacho hakifi kii viwango vya kimataifa; gharama 
kubwa ya uzalishaji mazao na bidhaa; vifungashio duni; ukosefu wa taarifa za 
masoko; kutokuendeleza masoko ya ndani; na kutotafuta masoko mapya nje 
ya yale yaliyozoeleka. 

Tamko la Sera

Serikali itahakikisha kwamba taarifa kuhusu mwenendo wa masoko 
zinapatikana kwa wazalishaji na jitihada zaidi zinaendelezwa kuyafi kia masoko 
ya ndani, nchi jirani na ya Soko la Dunia. Aidha, wananchi wanahimizwa 
kuzalisha mazao na bidhaa kulingana na matakwa ya soko.

Ili kutekeleza tamko hili, Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 
ikishirikiana na taasisi zifuatazo itaandaa utaratibu wa kuhakikisha kuwa wigo 
wa masoko unapanuka. Wizara ya Mambo ya Nje, Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa; Bodi ya Leseni za Ghala; 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania; TANTRADE; Bodi za Manunuzi za Wizara, 



10

MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA TAIFA WA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI (NMSFEE)

BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI (NEEC)

Taasisi za Serikali na mikoa; Shirika la Viwanda Vidogo vidogo; Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; pamoja na Export Processing Zones 
Authority (EPZA).

2.1.8: Ushirika
Hoja

Ushirika ni chimbuko la kujenga nguvu ya wananchi kuwa na sauti ya pamoja 
katika kufanya shughuli zao. Aidha, ushirika ni chombo madhubuti cha 
kuwawezesha wananchi hususan, wakulima, wafugaji, wafanyabiashara, 
wachimbaji madini, wavuvi na makundi mengine ambayo bila kuwepo katika 
ushirika itakuwa vigumu kwa mtu binafsi kuingia katika soko la ushindani au 
kuinua kipato chake. Licha ya kuwepo kwa jitihada za kuimarisha maendeleo 
ya Ushirika, bado kuna mapungufu yanayosababishwa na muundo mzima wa 
ushirika ikiwemo, elimu duni ya wanaushirika; ukosefu wa mitaji; kutoelewa 
dhana ya umiliki wa ushirika miongoni mwa wanaushirika; mtandao mdogo 
na kutokuweza kushindana katika soko. 

Tamko la Sera

Serikali itaendelea kuimarisha ushirika nchini na kuhamasisha uundaji 
wa Ushirika mpya. Ili kushughulikia hoja na kutekeleza tamko la Sera kwa 
ukamilifu, taasisi zifuatazo ni vema zifanye kazi kwa pamoja ili kuandaa 
mikakati na miongozo mbalimbali: 

Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi; Tume ya Maendeleo ya Ushirika; Wizara 
ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji; Shirikisho la Vyama vya Ushirika Tanzania; 
Mrajisi wa Vyama vya Ushirika; Benki Kuu ya Tanzania; Halmashauri za Wilaya; 
COASCO; TANTRADE; Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, na 
Chuo Kikuu Cha Ushirika  Moshi.

2.1.9:  Matumizi Bora ya Ardhi
Hoja

Wananchi hawajaweza kutumia Ardhi kikamilifu katika kujiwezesha na kuweza 
kushiriki katika shughuli za kiuchumi.

Tamko la Sera

Serikali inadhamiria kutumia Ardhi na Maliasili kama nyenzo muhimu za 
kumwezesha mwananchi kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi. Hii 
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ni pamoja na kuhimiza matumizi ya Ardhi kama dhamana ya mikopo baada 
ya kurasimishwa. 

Utekelezaji wa mkakati huu unahitaji ushirikiano wa karibu baina ya taasisi 
zifuatazo;

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi; Wizara ya Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi; Halmashauri za Wilaya, Serikali za Vijiji; Wizara ya Maliasili na 
Utalii; Tume ya Taifa ya Matumizi Bora ya Ardhi; Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano; Wizara ya Elimu, Tekinolojia na Ufundi; Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; Baraza la Taifa la Mazingira; na MKURABITA.  

2.2  Madhumini ya Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Madhumuni ya Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni 
pamoja na;

• Kutoa  mwongozo na  majukumu  ya kila sekta na taasisi kuhusiana na 
uwezeshaji kiuchumi;

• Kuainisha kazi mahususi za  uwezeshaji kiuchumi  zitakazofanywa na 
kila taasisi husika ;

• Kutoa utaratibu wa jinsi ya kutekeleza kazi hizo;

• Kutoa viashiria  na matokeo ya utekelezaji; pamoja na

• Utaratibu wa kufanya ufuatiliaji na tathmini ya shughuli zote za 
uwezeshaji kiuchumi.
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SURA YA TATU
3.0 URATIBU WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA TAIFA WA 
UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI

Utekelezaji wa Mkakati utafanywa na Wizara na Taasisi zake; Ofi si ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ikihusisha mikoa na 
Halmashauri katika ngazi zote; Sekta Binafsi pamoja na Wadau wa Maendeleo. 

Mikoa, Halmashauri, Miji na Manispaa watawajibika kupanga mipango na 
bajeti kwa ajili ya kutekeleza shughuli za Uwezeshaji.  Hata hivyo mipango 
yote ya Uwezeshaji inayotakiwa kutekelezwa na taasisi husika itaendelea 
kufanyika kuendana na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano; 
MKUKUTA II; pamoja na Mipango ya Sekta ya kila mwaka. Kwa taasisi ambazo 
zimeshaandaa mipango yao bila kipengele cha Uwezeshaji, zinashauriwa 
kurejea upya mipango yao ili kuingiza kipengele cha Uwezeshaji hasa 
katika kuhakikisha kuwa Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
yanatekeleza majukumu yake ipasavyo. 

Baraza litaendelea na majukumu ya kuratibu, kusimamia, kufuatilia na 
kutathmini majukumu ya wadau wote kama ilivyoainishwa katika Mkakati. 

3.1  Mfumo wa Uratibu wa Mkakati

Uratibu wa utekelezaji umepangwa kwa kuwa na kamati kuanzia ngazi ya 
Taifa hadi kijiji/mtaa na kila kamati ikiwa na majukumu yake kwa mtiririko 
endelevu. Kuanzia ngazi ya mkoa na kushuka chini, mfumo wa uratibu wa 
shughuli za Serikali uliopo utaendelea kutumiwa kukiwa na maboresho kwa 
kuanzisha Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania yatakayofanya 
kazi kwa niaba ya kamati za uratibu. Aidha, mkutano wa wadau wa tarehe 7 
Mei, 2015 wa kutoa maoni ya kuboresha Rasimu ya Mwongozo walishauri 
mfumo wa uratibu uongeze Ngazi ya Familia kwa kuwa ndicho kiini cha 
Uwezeshaji. Mchoro na. 1 ukurasa wa 14  unaonyesha mfumo huu.
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3.2 Uratibu na Mgawanyo wa Majukumu

Mkutano wa mwaka wa utambuzi wa 
wanaowezesha Wananchi Kiuchumi (WM) 

Kamati ya Ushauri ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (KM OWM) 

Vikundi vya 
Kiuchumi 

Uratibu wa 
Uwezeshaji – 

Sekta ya Umma 

Ushiriki wa 
Watanzania kwenye 

Uwekezaji 
Ujasiriamali

 Mifuko ya 
Uwezeshaji na 

Dhamana 

Kamati za kisekta za kifundi  
za uwezeshaji na ushiriki wa   

watanzania 

Madawati ya  
uwezeshaji na 

ushiriki wa 
watanzania - 

Sekta 

OR - TAMISEMI 

Kamati ya Ushauri 
ya Mkoa (RCC) 

Kamati ya Ujenzi, 
Uchumi na Mazingira 

ya Halmashauri 

Kamati ya 
Maendeleo ya Kata 

Mkutano Mkuu wa 
Kijiji / Mtaa 

Ngazi ya Familia 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
(Mratibu Mkuu)

Mchoro 1: Mfumo wa Uratibu
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3.2.1 Mkutano wa mwaka wa utambuzi wa wanaowezesha Wananchi 
Kiuchumi 

Kutakuwa na mkutano wa mwaka wa utambuzi wa wanaowezesha Wananchi 
Kiuchumi utakaofanyika kila mwaka. Mheshimiwa Waziri Mkuu ndiye atakuwa 
Mwenyekiti wa mkutano huo.

3.2.1.1. Lengo kuu la Mkutano

Kuwakutanisha pamoja wadau wote wa uwezeshaji kiuchumi nchini kutoka 
sekta ya umma na binafsi kujadiliana kwa pamoja maendeleo ya utekelezaji 
wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na kutoa mapendekezo 
ya maboresho. Hii itaenda sambamba na kujenga mtandao wa wadau 
wanaotekeleza majukumu mbali mbali ya Uwezeshaji, uwasilishaji wa taarifa 
za utekelezaji wa majukumu hayo na maonesho ya shughuli mbalimbali za 
uwezeshaji.

3.2.1.2. Majukumu ya Mkutano wa mwaka wa utambuzi wa    
wanaowezesha Wananchi Kiuchumi ni kama yafuatayo;

i. Kujadili taarifa ya utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi kama itakavyowasilishwa na Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 

ii. Kutambua na kutunuku Wizara, Idara, Taasisi, Mikoa na Wilaya 
iliyofanya vizuri katika utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji kwa 
kuwapatia zawadi;

iii. Kuelekeza wadau mbalimbali katika kutekeleza changamoto 
zinazozuia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi;

iv. Kuhamasisha juhudi mbali mbali za uwezeshaji wananchi kiuchumi,

Washiriki wa Mkutano: Wizara, Idara na Taasisi, Mikoa, Wilaya, Sekta Binafsi, 
Wabia wa Maendeleo, Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, Watu binafsi.

Wakati: Mkutano huu unatarajiwa kufanyika kila mwaka.

3.2.2 Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi itahusisha 
wawakilishi toka sekta zote zinazotekeleza uwezeshaji kiuchumi zikiwemo 
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Wizara, Idara na Taasisi mbalimbali za umma na binafsi. Hiki ndicho chombo 
cha juu katika kutathmini na kushauri Mkakati kwa mtiririko maalum wa 
mipango, programu na miradi mbalimbali.

Kamati hii itapokea taarifa toka Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NEEC) litakalokusanya kwa niaba yake toka Kamati/Madawati za 
Uratibu za kisekta, na Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania ya 
mikoa na Halsmashauri.

3.2.2.1 Majukumu ya Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi

i. Kutoa ushauri wa utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji wananchi 
kiuchumi kitaifa,

ii. Kuunganisha Wizara, Idara na Taasisi za umma na binafsi toka sekta 
zote za kiuchumi kwa ajili ya kuweka maazimio ya utekelezaji wa 
Mkakati wa Uwezeshaji,

iii. Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa mkakati toka sekta zote 
husika na kutoa maelekezo/miongozo kwa sekta hizo,

iv. Kuishauri Serikali kuhusu hatua zaidi za kuboresha utekelezaji wa 
mkakati wa taifa wa uwezeshaji, 

3.2.2.2 Muundo wa Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi

Wajumbe wa Kamati ya Kitaifa ya Uratibu itahusisha Wizara, Idara na 
Wakala za Serikali; Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Wataalam kutoka 
Sekta Binafsi; Mitandao ya Taasisi zisizo za Kiserikali na zile za Kijamii 
zinazojihusisha na masuala ya Kiuchumi; Wataalam kutoka taasisi za Elimu 
na Utafi ti; Wawakilishi wa Wadau wa maendeleo. Kwa misingi hii, wajumbe 
watakuwa kama ifuatavyo: 

KM OWM     Mwenyekiti

Katibu Mtendaji –NEEC    Katibu

Wataalam wa NEEC    Sekretarieti

Wajumbe wengine ni Makatibu Wakuu wa Wizara zote zinazotekeleza Sera 
ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi kiuchumi na taasisi nyingine kama ifuatavyo:
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i. OR- TAMISEMI; Utumishi na Utawala Bora;

ii. Ofi si ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira;

iii. OWM- Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Walemavu

iv. Wizara ya Fedha na Mipango; 

v. Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi;

vi. Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano; 

vii. Wizara ya Habari, Utamaduni, Wasanii na Michezo; 

viii. Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na  Ufundi; 

ix. Wizara ya Katiba na Sheria;

x. Wizara ya Nishati na Madini; 

xi. Wizara ya Malia Asili na Utalii; 

xii. Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi;

xiii. Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji;

xiv. Wizara ya Mambo ya Nje,  Ushirikiano Afrika Mashariki, Ushirikiano 
wa Kikanda na Kimataifa;

xv. Wizara ya Maji na Umwagiliaji;

xvi. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto;

xvii. Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa;

xviii. Wizara ya Mambo ya Ndani;

xix. Katibu Mkuu OR-TAMISEMI kwa nafasi ya pekee;

xx. Ofi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali;

xxi. Uwakilishi wa wadau wa maendeleo (Development Partners);

xxii. Sekta Binafsi (TPSF);

xxiii. Asasi za kiraia; 

xxiv. Wanataaluma/ Taasisi za Tafi ti; 

xxv. Taasisi za kifedha (TBA/TAMFI);

xxvi. Asasi zisizo za Kiserikali (AZISE); 

xxvii. Wawakilishi wa makundi yenye mahitaji maalum.
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3.2.3. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) lilianzishwa kwa 
Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (Sheria na. 16 ya Mwaka 
2004) chini ya Ofi si ya Waziri Mkuu. Baraza limeundwa na Sekretariaeti 
ambayo inafuatilia na kuratibu utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. Baraza limepewa mamlaka kisheria ya 
kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mikakati na Miongozo ya 
Uwezeshaji katika sekta mbalimbali katika ngazi zote za kiutawala/kisera na 
sekta binafsi. Sekretarieti ina wajibika kwa Baraza ambacho ndicho chombo 
cha juu zaidi. 

3.2.3.1. Lengo la Baraza

Baraza limeundwa ili kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. Baraza lina wajibu wa uratibu, usimamizi, 
ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera katika ngazi na sekta zote za 
kiuchumi kupitia Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi.

3.2.3.2. Majukumu ya Baraza kwenye Mwongozo:-

i. Kufuatilia taarifa zote za utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji 
wananchi kiuchumi kitaifa;

ii. Kuchambua taarifa za utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji wananchi 
kiuchumi kutoka Wizara, Idara na Taasisi za umma, binafsi na sekta 
zote za kiuchumi kwa ajili ya kuweka maazimio ya utekelezaji wa 
Mkakati wa Uwezeshaji;

iii. Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa mkakati toka sekta zote 
husika na kutoa maelekezo/miongozo kwa sekta hizo;

iv. Kufuatilia uondoaji wa changamoto zinazofanya wananchi 
wasisishiriki kwenye fursa za kiuchumi; na

v. Kuandaa agenda za mkutano wa kitaifa wa mwaka wa utambuzi wa 
wanaowezesha Wananchi Kiuchumi.

3.2.4. Kamati za Uwezeshaji za Kisekta 

Ngazi hii inahusisha sekta zote kwa kuzingatia nguzo tisa (9) za Sera ya Taifa 
ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi zikihusisha pia Wizara zinazohusika katika 
utekelezaji. 
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3.2.4.1. Muundo wa Kamati za Uwezeshaji za Kisekta

Katika Wizara, Katibu Mkuu atakuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Uwezeshaji 
na atateua wajumbe wa kamati wapatao watano (5) na kati yao apatikane 
mmoja atakayeratibu majukumu katika Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa 
Watanzania Wizarani hapo. 

3.2.4.2. Majukumu ya Kamati za Kisekta

i. Kuhakikisha kuwa Sera, Sheria, Miongozo na Mikakati ya sekta husika 
inahuisha suala la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi;

ii. Kuratibu utekelezaji wa Mkakati katika Wizara yake (taasisi zilizo chini 
yake, masuala ya sekta yake katika Serikali za Mitaa);

iii. Kuhakikisha kuwa Wizara yake inaweka majukumu ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi ili kuibua fursa kwa watanzania katika mipango 
na kuitekeleza ipasavyo;

iv. Kuhakikisha kuwa shughuli za uwezeshaji za Wizara yake kwa mujibu 
wa Mkakati zinatengewa bajeti na inatumika kwa usahihi;

v. Kuhakikisha kuwa Wizara yake inatoa kipaumbele (preferential 
treatment) kwa watanzania katika utoaji wa zabuni zake; 

vi. Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji za 
sekta husika katika mikoa na wilaya na kuwasilisha taarifa zake kwa 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi;

vii. Kutafsiri taarifa za utekelezaji za kisekta katika kumwezesha na 
kumshirikisha Mtanzania kiuchumi;

viii. Kushiriki kikamilifu katika mkutano wa Kitaifa wa utambuzi wa 
wanaowezesha Wananchi Kiuchumi; na

ix. Kushirikiana na TAMISEMI kuhakikisha kuwa utekelezaji wa Sera za 
sekta husika zinawafi kia walengwa katika ngazi ya Kijiji na familia.

3.2. 5. Ofi si ya Rais- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Ofi si ya Rais - TAMISEMI ndiyo yenye dhamana kwa mikoa na serikali za 
mitaa. Ikishirikiana na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
watafanya kazi na Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC), Kamati ya Uwezeshaji 
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ya Halmashauri, Kamati ya Maendeleo ya Kata (WDC) na Kijiji/Mtaa katika 
kuhakikisha utekelezaji wa Mkakati. 

3.2.5.1. Majukumu ya OR-TAMISEMI

Katika kuratibu utekelezaji, OR-TAMISEMI itahakikisha kuwa;

i. Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania yanaanzishwa 
katika kila Mkoa na Halmashauri;

ii. Kila Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la mkoa 
linashirikiana vema na Kamati ya Ushauri ya kila Mkoa na Halmashauri 
katika utekelezaji wa Mkakati;

iii. Kila Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la Halmashauri 
linashirikiana vema na Kamati ya Uwezeshaji ya Halmashauri katika 
kutekeleza Mkakati;

iv. Kila mkoa na Halmashauri wanatenga bajeti za utekelezaji wa masuala 
ya uwezeshaji kiuchumi kama yalivyoainishwa katika Mkakati;

v. Zabuni mbalimbali za OR-TAMISEMI, Mikoa na Halmashauri zinatoa 
kipaumbele kwa Watanzania wenye sifa na uwezo; 

vi. Kila Halmashauri inatenga asilimia kumi ya mapato yake yote kwa ajili 
ya mfuko wa uwezeshaji wa wanawake (5%) na wa vijana (5%); 

vii. Mikoa na Halmashauri wanatenga maeneo maalum ya uwezeshaji 
kwa ajili ya shughuli za uwezeshaji kiuchumi zikiwemo kilimo, viwanda 
na biashara ndogo na za kati;

viii.  Halmashauri husika zinaweka mipango ya matumizi bora ya ardhi 
katika maeneo yake na hivyo kupanga matumizi ya ardhi kwa shughuli 
za kiuchumi na kijamii ili kuepusha migogoro ya ardhi kati ya wananchi 
hususan Wakulima na Wafugaji;

ix. Mikoa na Halmashauri kuhakikisha maeneo yanayotengwa yana 
huduma za msingi/muhimu, mfano; Maji, Umeme, Miundombinu ya 
barabara na kuhifadhi;

x. Mikoa na Halmashauri kuhakikisha wanatengeneza mazingira rafi ki ya 
kuwawezesha  wananchi kiuchumi,  (umuhimu wa kuwepo one stop 
centre);

xi. Utekelezaji wa Mkakati unafanyika katika mtiririko sahihi toka ngazi 



20

MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA TAIFA WA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI (NMSFEE)

BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI (NEEC)

ya kijiji hadi mkoa kama unavyoelekezwa na Mkakati;

xii. Utekelezaji wa Sheria, Sera, Kanuni zinazoelekeza kuhusu Uwezeshaji 
wananchi Kiuchumi unafanyika katika mikoa na wilaya zake;

xiii. Sheria ndogo ndogo katika ngazi ya Halmashauri zinahakikiwa 
(zinahuishwa) ili ziende sambamba na Sera ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi na Dhana yake;

xiv. Wadau wote wanaofanya tafi ti  za masuala mbalimbali  ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi wapewe kibali kutoka kwa Katibu Mkuu OR –
TAMISEMI na kufuatilia  matokeo ya tafi ti hizo;

xv. OR-TAMISEMI/Mikoa  wanashirikiana na Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika  kufuatilia  Utekelezaji  wa 
Shughuli za Uwezeshaji  katika MSM (Mikoa na Serikali za Mitaa)

xvi. Kila Mkoa na  Halmashauri wanahamasisha wananchi kujiunga katika 
vikundi vya Uwezeshaji kama VICOBA na SACCOS ili kujenga utashi 
wa kujiwekea akiba na kukopa kwa ajili ya mitaji ya kuendeleza 
shughuli za uwekezaji katika maeneo yao; 

xvii. Utekelezaji wa masuala ya Uwezeshaji katika Mikoa na Halmashauri 
yanashirikisha sekta ya umma na binafsi;

xviii. Uwekezaji kwenye miradi mikubwa katika Mikoa na Halmashauri 
unatoa fursa kwa wazalendo kushiriki, hususan, katika miundombinu;

xix. Mikoa na Halmashauri ina orodha hai ya  wadau wa Uwezeshaji 
(taasisi na miradi) na kuzifi kisha kwa wananchi ili waweze kufaidika 
na huduma zake; na

xx. Mikoa na Halmashauri wanaandaa taarifa za Uwezeshaji na 
kuziwasilisha Baraza la Taifa la Uwezeshaji na TAMISEMI.

3.2. 6. Ofi si ya Katibu Tawala wa Mkoa 

Katibu Tawala wa Mkoa ndiye msimamizi mkuu wa utekelezaji wa masuala 
ya uwezeshaji wananchi kiuchumi katika mkoa wake.

3.2.6.1. Majukumu ya Ofi si ya Katibu Tawala wa Mkoa

i. Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa masuala ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi katika mkoa wake;

ii. Kuteua na kumsimamia mratibu wa uwezeshaji wananchi kiuchumi 
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wa mkoa ambaye ni Katibu Tawala Msaidizi Sehemu ya Uchumi na 
Uzalishaji;

iii. Kuhakikisha kuwa Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
la mkoa linafanya kazi zake bega kwa bega na kamati ya uwezeshaji 
ya mkoa;

3.2.7. Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC)

Kamati ya Ushauri ya Mkoa itawajibika kuratibu shughuli za uwezeshaji katika 
mkoa. Madawati ya Uwezeshaji katika kila mkoa yanatakiwa kuwepo na 
yatafanya uratibu wa shughuli za uwezeshaji katika mikoa yao kwa niaba ya 
Kamati ya Ushauri ya Mkoa ambayo itawasilisha taarifa zake za ujumla kwa 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji na nakala kwa Katibu Mkuu OR-TAMISEMI. Kwa 
kuwa mikoa hutekeleza majukumu ya sekta mbalimbali, itaandaa pia taarifa 
za Uwezeshaji za kisekta na kuwasilisha kwa Wizara husika kutegemeana na 
sekta. Ngazi ya Mkoa itaratibu na kupata taarifa toka Halmashauri za wilaya 
zake. Katika Mikoa, Ofi si ya Katibu Tawala Msaidizi - Serikali za Mitaa ndiyo 
itaratibu Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la mkoa. 

3.2.7.1. Muundo wa Kamati ya Ushauri ya Mkoa

Kamati hii itajumuisha wajumbe wafuatao:

Mwenyekiti   Mkuu wa Mkoa

Katibu:    Katibu Tawala wa Mkoa

Wajumbe wengine ni Wakuu wa idara katika ofi si ya Katibu Tawala wa Mkoa, 
Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi wa Halmashauri, Wenyeviti wa Halmashauri, 
Wabunge wote wa majimbo katika mkoa, Wawakilishi wa dini, Wawakilishi 
wa vyama visivyo vya kiserikali na vya kijamii. Pia Afi sa Mipango/Mchumi wa 
Halmashauri aambatane na Mkurugenzi wake.

3.2.7.2. Majukumu ya Kamati ya Ushauri ya Mkoa

i. Kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi katika mkoa husika;

ii. Kuhakikisha uwepo wa Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa 
Watanzania la Mkoa na kuteua Mratibu wa Uwezeshaji Mkoa katika 
nafasi hiyo ambaye atafanya kazi kwa niaba ya Kamati;
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iii. Kuhakikisha uwepo wa Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa 
Watanzania ya Halmashauri na yanatekeleza majukumu yake chini 
ya Kamati za Uwezeshaji za Halmashauri zilizopo mkoani kama 
yalivyoainishwa katika mkakati;

iv. Kuhakikisha kuwa mkoa na Halmashauri zake zinaweka masuala ya 
uwezeshaji kiuchumi katika mipango (mpango mkakati, mpango 
kazi) yao kama ilivyoainishwa katika mkakati;

v. Kuhakikisha kuwa kazi za uwezeshaji kiuchumi (za mkoa na 
Halmashauri zake) zinatengewa bajeti kila mwaka;

vi. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa bajeti za uwezeshaji za mkoa na 
Halmashauri zake zinatumika kama ilivyokusudiwa;

vii. Kuhakikisha kuwa Sera, Mkakati wa Taifa, Sheria na miongozo 
mingine ya uwezeshaji wananchi kiuchumi vinawafi kia wadau na 
wananchi kwa ujumla;

viii. Kuhakikisha uwepo wa orodha hai ya wadau wa uwezeshaji kiuchumi 
katika mkoa na wananchi wanafaidika na huduma zao;

ix. Kuhakikisha kuwa, Halmashauri zinatenga fedha kwa ajili ya mipango 
ya matumizi bora ya ardhi katika maeneo yake na hivyo kupanga 
matumizi ya ardhi kwa shughuli za kiuchumi na kijamii ili kuepusha 
migogoro ya ardhi kati ya wananchi (hususan Wakulima na Wafugaji) 
na kutoa fursa kwa ajili ya makundi maalum kama vijana, wajasiriamali 
wadogo, wanawake na watu wenye ulemavu.

x. Maeneo yanayotengwa na Halmashauri yana huduma za msingi/
muhimu, mfano; Maji, Umeme, Miundombinu ya barabara na 
kuhifadhi;

xi. Halmashauri wanatengeneza mazingira rafi ki ya kuwawezesha  
wananchi kiuchumi,  (umuhimu wa kuwepo ‘one stop centre’).

xii. Kuhakikisha kuwa utekelezaji wa masuala ya Uwezeshaji katika Mkoa 
na Halmashauri yanashirikisha sekta ya umma na binafsi;

xiii. Kuhakikisha kuwa uwekezaji kwenye miradi mikubwa katika Mkoa na 
Halmashauri unatoa fursa kwa wazalendo kushiriki, hususan, katika 
miundombinu;
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xiv. Kuhakikisha kuwa utoaji wa Zabuni mbalimbali za Mkoa na 
Halmashauri utatoa kipaumbele kwa watanzania wenye sifa; 

xv. Kupokea na kujadili taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Uwezeshaji 
za mkoa (ikujumuisha Halmashauri zake); na

xvi. Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji 
(ikizingatia shughuli za wadau wote wa uwezeshaji katika Halmashauri 
zote) katika mkoa na kuwasilisha taarifa kwa Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kila mwezi Juni na Desemba,

3.2.8. Ofi si ya Mkurugenzi wa Halmashauri

Mkurugenzi wa halmashauri ndiye msimamizi mkuu wa utekelezajia wa 
masuala ya uwezeshaji wananchi kiuchumi katika Halmashauri yake.

3.2.8.1 Majukumu Mkurugenzi wa Halmashauri

i. Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa masuala ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi katika Halmashauri yake;

ii. Kuteua na kumsimamia mratibu wa uwezeshaji wananchi kiuchumi 
wa Halmashauri ambaye ni afi sa maendeleo ya jamii;

iii. Kuhakikisha kuwa Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
la Halmashauri linafanya kazi zake bega kwa bega na kamati ya 
uwezeshaji ya Halmashauri;

iv. Kuwezesha Baraza la Mamlaka ya Mji Mdogo katika Halmashauri 
yake kujadili na kuhakikisha utekelezaji wa masuala ya uwezashaji 
wananchi kiuchumi katika   eneo lao na kuwasilisha katika Vikao vya 
Baraza la Madiwani.

3.2.9.  Kamati ya Uwezeshaji ya Halmashauri

Kamati ya kudumu ya Ujenzi, Uchumi na Mazingira katika Halmashauri 
itaratibu shughuli zote za uwezeshaji kiuchumi katika Halmashauri. Dawati la 
Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la Halmashauri litafanya kazi kwa niaba 
ya Kamati hii na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kwake. Kamati itahakikisha 
kuwa shughuli za uwezeshaji kiuchumi zinapewa rasilimali za kutosha kutoka 
katika bajeti ya Halmashauri.  
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3.2.9.1. Muundo wa Kamati ya Uwezeshaji ya Halmashauri

Kamati hii huundwa na baadhi ya madiwani katika Halmashauri na kati yao 
huchaguliwa mwenyekiti na wengine kubaki wajumbe. Katibu wa kamati ni 
Mkurugenzi wa Halmashauri na huambatana na watendaji wake toka idara 
zinazohusika na kamati.

3.2.9.2. Majukumu ya Kamati ya Uwezeshaji Ngazi ya Halmashauri 
(Kamati ya Ujenzi, Uchumi na Mazingira)

i. Kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
katika  Halmashauri husika;

ii. Kuhakikisha uwepo wa Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa 
Watanzania katika Halmashauri ambalo litafanya kazi kwa niaba ya 
Kamati;

iii. Kuhakikisha kuwa Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
la Halmashauri linatekeleza majukumu yake chini ya Kamati kama 
yalivyoainishwa katika Mwongozo na Mkakati;

iv. Kuhakikisha kuwa Halmashauri zinajumuisha mipango yote ya kata 
inayohusu Uwezeshaji katika mipango yake (mpango mkakati, 
mpango kazi) yao kama ilivyoainishwa kwenye Mkakati;

v. Kuhakikisha kuwa kazi za uwezeshaji kiuchumi (za Halmashauri na 
kata zake) zinatengewa bajeti kila mwaka;

vi. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa bajeti za uwezeshaji za halmashauri 
na kata zake zinatumika kama ilivyokusudiwa;

vii. Kuhakikisha kuwa Sera, Mkakati wa Taifa, Sheria na miongozo 
mingine ya uwezeshaji wananchi kiuchumi inawafi kia wadau na 
wananchi kwa ujumla;

viii. Kuhakikisha uwepo wa orodha hai ya wadau wa uwezeshaji kiuchumi 
katika Halmashauri na ziwafi kie wananchi ili waweze kufaidika na 
huduma zao;

ix. Kuweka mkazo katika Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wananchi 
mijini na vijijni katika Halmashauri husika;
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x. Kuhakikisha kuwa Halmashauri na kata zake zinatenga maeneo 
maalum ya maendeleo (kilimo, biashara, viwanda vidogo) kwa ajili 
ya vijana,

xi. Kuhakikisha kuwa Halmashauri inatenga asilimia kumi (10%) ya 
mapato yake yote kwa ajili ya mfuko wa maendeleo wa wanawake 
(5%) na wa vijana (5%) na kuhakikisha fedha hizo zinakopeshwa 
kwa walengwa baada ya kujiridhisha kuwa walengwa wana sifa za 
kukopeshwa kwa sababu mfuko huo ni endelevu (revolving fund) 
hivyo ni lazima kila anayekopesshwa arejeshe ili kutoa fursa kwa 
wengine.

xii. Kuhakikisha kuwa Halmashauri imetenga maeneo rasmi ya Ardhi 
kwa ajili ya wafugaji na Wakulima ili kuleta mahusiano mazuri kati ya 
makundi hayo;

xiii. Kuhakikisha  kuwa Halmashauri inahusisha  suala la  hifadhi ya 
Mazingira na mabadiliko ya Tabia Nchi katika Mipango ya Maendeleo 
ya Wilaya ili kuboresha mazingira  ambayo ni muhimu  katika suala 
zima la uzalishaji wa mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi;

xiv. Kuhakikisha kuwa utekelezaji wa masuala ya Uwezeshaji katika 
Halmashauri unashirikisha sekta ya umma na binafsi;

xv. Kuhakikisha kuwa uwekezaji kwenye miradi mikubwa katika 
Halmashauri unatoa fursa kwa wazalendo kushiriki, hususan, katika 
miundombinu;

xvi. Kuhakikisha kuwa utoaji wa Zabuni mbalimbali za Halmashauri 
utatoa kipaumbele kwa watanzania wenye sifa na uwezo; 

xvii. Kuhakikisha kuwa Halmashauri ina orodha hai ya  wadau (taasisi na 
miradi) ili wananchi waweze kufaidika na huduma zake;

xviii. Kuhakikisha upatikanaji wa masoko ya bidhaa za kiuchumi hususan 
masoko ya  mazao ya kilimo na ufugaji;

xix. Kupokea na kujadili taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Uwezeshaji 
za Halmashauri;  

xx. Kujadili na kutoa mwelekeo wa namna bora ya kukabiliana na 
changamoto za kiuwekezaji ndani ya Halmashauri mfano;- migogoro 
ya wawekezaji na wakazi, utoaji wa vibali vya kutumia rasilimali za 



26

MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA TAIFA WA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI (NMSFEE)

BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI (NEEC)

vijiji/Halmashauri na leseni za biashara;

xxi. Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji 
(ikizingatia shughuli za wadau wote wa uwezeshaji katika Halmashauri 
na kata zote pamoja na sekta binafsi) na kuwasilisha  taarifa  katika 
kikao cha  Baraza la Madiwani, Kamati ya  Ushauri ya  Wilaya(DCC)  
na  hatimaye ngazi ya Mkoa

3.2.10. Kamati ya Maendeleo ya Kata (WDC)

Kamati ya Maendeleo ya Kata (WDC) itaratibu utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika kata kwa kufuatilia vijiji/mitaa 
v/yote ndani ya kata husika. Taarifa ya utekelezaji itawasilishwa kwa Kamati 
ya Uwezeshaji ya Halmashauri.

3.2.10.1. Muundo wa Kamati ya Maendeleo ya Kata

Mwenyekiti   Mh. Diwani wa kata,

Katibu    Afi sa Mtendaji Kata,

Wajumbe wengine ni Wenyeviti wa vijiji/mitaa, Afi sa Watendaji wa vijiji/mitaa, 
Wataalam wa kata na wa vijiji/mitaa, Diwani wa viti maalumu mkazi wa kata 
husika. Pia Watu maarufu katika  eneo husika ni wajumbe  lakini hawatakuwa 
na uwezo/fursa ya  kupiga kura.

3.2.10.2 Majukumu ya Kamati ya Maendeleo ya Kata

i. Kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
katika kata husika;

ii. Kuhakikisha uwepo wa mtaalam katika kata atakayeratibu utekelezaji 
wa majukumu ya uwezeshaji katika ngazi hii na kutoa taarifa kwa 
kamati;

iii. Kuhakikisha kuwa mratibu wa uwezeshaji kata na waratibu wa 
uwezeshaji wa vijiji/mitaa katika kata husika wanatekeleza majukumu 
yao kama yalivyoainishwa katika mkakati;

iv. Kuhakikisha kuwa kata na mitaa au vijiji vinaingiza masuala ya 
uwezeshaji kiuchumi katika mipango na bajeti  zao kila mwaka;

v. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa bajeti za uwezeshaji za kata na vijiji/
mitaa yake zinatumika kama ilivyokusudiwa;
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vi. Kuhakikisha kuwa Sera, Mkakati wa Taifa, Sheria na miongozo 
mingine ya uwezeshaji wananchi kiuchumi inawafi kia wadau na 
wananchi kwa ujumla katika kata;

vii. Kuhakikisha uwepo wa orodha hai ya wadau wa uwezeshaji kiuchumi 
katika kata na wananchi wanafaidika na huduma zao;

viii. Kuhakikisha kuwa kata na vijiji/mitaa v/yake zinatenga maeneo 
maalum ya maendeleo (kilimo, biashara, viwanda vidogo) kwa ajili 
ya vijana;

ix. Kufuatilia na kutathimini utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji katika 
vijiji/mitaa na kuwasilisha taarifa zao kwa Halmashauri kila robo 
mwaka.

3.2.11. Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa

Huu ndio mkutano unaofi kia Mwananchi moja kwa moja katika vijiji/mitaa 
ambako ndiko ziliko shughuli za kiuchumi. Mkutano Mkuu wa Kijiji ndicho 
chombo cha juu kabisa cha utawala katika kijiji. 

Katika ngazi hii Halmashauri ya kijiji ambayo hukutana kila mwezi itaratibu na 
kusimamia shughuli zote za uwezeshaji kiuchumi kijijini na kupeleka taarifa 
kwa Mkutano Mkuu wa kijiji ambao hufanyika kila robo mwaka. 

3.2.11.1. Muundo wa Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa

Mwenyekiti Mwenyekiti wa kijiji/mtaa,

Katibu Afi sa Mtendaji wa kijiji/mtaa,

Wajumbe  Wanakijiji wote wenye umri usiopungua miaka kumi na 
nane (18).

3.2.11.2. Majukumu ya Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa

i. Kupokea taarifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya kijiji au mtaa kutoka 
Kamati ya Uwezeshaji ya Kijiji/Mtaa;

ii. Kujadili taarifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya kijiji au Mtaa itakayoletwa 
na Kamati ya Uwezeshaji ya Kijiji/Mtaa;

iii. Kuhamasisha wana Kijiji au Mtaa kushiriki kikamilifu kwenye fursa za 
Uwezeshaji kiuchumi zilizopo katika eneo husika;
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iv. Kuelezea utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi katika kijiji au mtaa husika; na

v. Kujadili changamoto zilizopo katika ushiriki wa familia katika 
Uwezeshaji wananchi kiuchumi na kuziwasilisha kwenye ngazi ya juu 
kwa hatua zinazofaa. 

3.2.12. Kamati ya Uwezeshaji ya Kijiji/Mtaa

Mwenyekiti  Mwenyekiti wa kijiji/mtaa,

Katibu  Afi sa Mtendaji wa kijiji/mtaa,

Wajumbe Wengine wa Kamati ya Uwezeshaji katika Kijiji/Mtaa ni 
Wenyeviti wa Vitongoji na wajumbe wengine wakiwemo wanawake 
wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote.

3.2.12.1. Majukumu ya Kamati ya Uwezeshaji ya Kijiji/Mtaa

i. Itahakikisha uwepo wa mtaalam katika kijiji/mtaa atakayeratibu 
utekelezaji wa majukumu ya uwezeshaji katika ngazi hii;

ii. Itatoa ushirikiano kwa mratibu wa uwezeshaji katika kijiji/mtaa ili 
aweze kufanya kazi za uwezeshaji kiuchumi kwa ufanisi;

iii. Itahakikisha kuwa wanawake na vijana katika kijiji/mtaa wanashiriki 
katika shughuli za kiuchumi ipasavyo na kufi kiwa na mifuko yao ya 
maendeleo ya kiuchumi iliyopo wilayani;

iv. Kutenga maeneo maalum kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi 
zikiwemo biashara ndogondogo za  vijana na wanawake;

v. Kuhamasisha na kuwezesha maendeleo ya vikundi vya kiuchumi 
kama SACCOS na VICOBA katika kijiji/mtaa husika;

vi. Kuweka malengo ya uzalishaji mali kwa kila mwanachi aliyefi kia 
umri wa miaka kumi na nane (18), na kuweka sheria ndogondogo za 
kuwabana wale wasiotaka kujishughulisha; na

vii. Kuhakikisha kuwa taarifa za Uwezeshaji za kijiji/mitaa zinawasilishwa 
katika Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa na baadaye katika ngazi ya  Kata; 
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3.2.13. Ngazi ya Familia

Hawa ndio walengwa halisi wa uwezeshaji kiuchumi. Mfumo huu unalenga 
kuhakikisha kuwa kila mwananchi mwenye umri wa miaka kumi na nane 
(18) na kuendelea ajishughulishe kiuchumi. Kiongozi wa familia atawajibika 
kuhakikisha kuwa familia inajishughulisha kiuchumi na mchango wa kila 
mwanafamilia unaonekana. Kila Mwenyekiti wa Kijiji au Mtaa atatakiwa 
kuhamasisha wananchi wake kutekeleza majukumu yake kwa utashi wa 
kiuwezeshaji kwa kutumia fursa zinazowazunguka. Hii iwe ni kampeni 
maalum katika mikutano yote ya kijiji na ikiwezekana kuwe na uhamasishaji 
wa nyumba kwa nyumba.

Uwezeshaji katika familia utatofautiana kulingana na fursa zilizopo kwa kila 
familia. Pamoja na tofauti za fursa zilizopo kwa kila familia na majukumu 
mengine ya kiuwezeshaji, familia zijikite katika kutekeleza Mkakati wa 
Uwezeshaji kwa:

i. Kuanzisha/kuendeleza shughuli za kiuchumi kama vile biashara, 
kilimo, ufugaji, uongezaji thamani (usindikaji), sanaa za mikono, n.k,

ii. Kuhakikisha kuwa watoto wanaandikishwa shule katika umri 
unaokubalika kisheria na wanashiriki masomo ipasavyo;

iii. Watoto washirikishwe katika kufanya kazi za familia ili kuwajengea ari 
ya kufanya kazi na kujitegemea,

iv. Watoto wahimizwe na kuwezeshwa kuanzisha miradi midogomidogo 
ya kimaendeleo kama Kilimo cha bustani na ufugaji wa mifugo kama 
kuku, mbuzi, sungura, n.k,

v. Kuhimiza utashi na desturi ya kujiwekea akiba, wazazi wawahimize 
watoto kujiwekea akiba kwa njia ya VICOBA, SACCOS na 
kuwafungulia akaunti za watoto katika Mabenki, 

vi. Kuhakikisha kuwa familia ina eneo la ardhi la kutosha, hasa kwa 
walio vijijini. Ardhi itawawezesha kufanya shughuli mbalimbali za 
maendeleo ikiwemo Kilimo na ufugaji, na

vii. Kuwa na mikutano ya kifamilia kujadili maendeleo na changamoto 
za utekelezaji wa majukumu mbalimbali ya kifamilia na kufundisha 
maadili kwa watoto.
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3.3. Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania

Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania yataanzishwa katika ngazi 
zote za uratibu na utekelezaji katika Wizara, Idara na Taasisi za Serikali na 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Idara za Kisekta, Kamati ya Ushauri ya 
Mkoa na Kamati ya Uwezeshaji ya Halmashauri). Madawati haya yatakuwa 
na jukumu la kuratibu utekelezaji wa shughuli za Uwezeshaji kwa niaba 
ya kamati na kuwasilisha taarifa kwa kamati hizo. Dawati la Uwezeshaji na 
Ushiriki wa Watanzania kwa kila Taasisi (Wizara, Idara, Wakala, TAMISEMI) 
litaratibiwa na Idara ya Maendeleo ya Jamii. Kwa zile taasisi ambazo hakuna 
Idara ya Maendeleo ya Jamii, Mkuu wa Taasisi atateua Idara ambayo itakuwa 
na Mtaalam Mwandamizi ambaye atakuwa anaratibu utekelezaji wa Shughuli 
za Uwezeshaji katika taasisi husika.

3.3.1 Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la Wizara

Kutakuwa na Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania katika kila 
Wizara inayotekeleza Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. Dawati 
hili litakuwa na jukumu la kuratibu utekelezaji wa shughuli za Uwezeshaji 
katika Wizara zikiwemo zifanywazo na idara, taasisi na wakala zilizo chini ya 
Wizara husika kwa niaba ya Kamati ya Uwezeshaji ya Wizara na kuwasilisha 
taarifa kwa kamati hizo.

3.3.1.1. Majukumu ya Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
katika Wizara

Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania katika Wizara yatakuwa 
na shughuli zifuatazo:

i. Kuhakikisha utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi kwa kuratibu, kusimamia na kufuatilia shughuli za 
uwezeshaji zinazofanywa katika Wizara kwa niaba ya Kamati ya 
Uwezeshaji ya Wizara;

ii. Kuandaa bajeti kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji wa Sera hiyo;

iii. Kufuatilia na kupokea taarifa za utekelezaji wa Sera toka kwa sekta 
husika;

iv. Kutafsiri mafanikio ya kisekta katika kumwezesha Mtanzania 
kiuchumi;
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v. Kutoa ushauri kuhusu masuala ya uwezeshaji wananchi kiuchumi kwa 
Kamati ya Uwezeshaji ya Wizara; 

vi. Kupokea maelekezo toka kwa Kamati ya Uwezeshaji ya Wizara na 
kuyafanyia kazi; na

vii. Kuandaa taarifa za utekelezaji wa Sera na kuziwasilisha kwa Kamati 
ya Uwezeshaji ya Wizara.

3.3.2. Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la Mkoa 

Ofi si ya Katibu Tawala Msaidizi Sehemu ya Uchumi na Uzalishaji ndiyo 
itaratibu Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la Mkoa kwa 
niaba ya Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) kutokana na nafasi yake katika 
kuwezesha masuala ya uchumi na uzalishaji. Katibu Tawala Msaidizi Sehemu 
ya Uchumi na Uzalishaji atakuwa mratibu wa uwezeshaji kiuchumi wa mkoa na 
atawajibika kwa RAS/RCC katika masuala ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. 
Kwa maana hiyo mtaalam atawasilisha kwa RCC taarifa ya utekelezaji na 
baada ya kuidhinishwa na kamati hiyo ataiwasilisha kwa Baraza kwa niaba 
ya RCC. 

3.3.2.1 Majukumu ya Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
la Mkoa

i. Kuratibu, kusimamia na kufuatilia shughuli za uwezeshaji zinazofanywa 
katika Halmashauri zote mkoani kwa niaba ya RCC;

ii. Kutafsiri na kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi katika mkoa;

iii. Kukusanya taarifa na tafi ti mbalimbali na kushauri mkoa kuhusu 
masuala ya uwezeshaji wananchi kiuchumi na ushiriki wa watanzania 
katika uwekezaji;

iv. Kuandaa bajeti ya uwezeshaji kila mwaka na kuhakikisha inaingia 
katika bajeti ya mkoa;

v. Kubuni na kutafuta vyanzo vya raslimali kwa ajili ya shughuli za 
uwezeshaji katika mkoa wake;

vi. Kuratibu na kuhamasisha uanzishwaji na uendelezaji wa vikundi vya 
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kiuchumi kama SACCOS, VICOBA na vingine vinavyosajiliwa toka 
ngazi ya wilaya hadi taifa;

vii. Kuhakisha kuwa mkoa na kila Halmashauri mkoani inatoa kipaumbele 
(preferential treatment) kwa watanzania katika utoaji wa zabuni zake; 

viii. Kufuatilia taarifa za uwezeshaji toka Halmashauri zilizopo mkoani na 
kuzijumuisha katika kuandaa taarifa ya mkoa; 

ix. Kuwasilisha taarifa ya Mkoa ya Utekelezaji wa Uwezeshaji kwa RCC; 
na

x. Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kwa RCC na baada ya kukubaliwa 
itumwe kwa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na 
TAMISEMI.

3.3.3. Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la Halmashauri 

Kila Halmashauri inawajibika kuteua Ofi si ya Maendeleo ya Jamii kuratibu 
Dawati la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na Ushiriki wa Watanzania chini 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri. Dawati litafanya kazi kwa niaba ya Kamati 
ya Uwezeshaji ya Halmashauri. Mtaalam kiongozi katika ofi si hii atakuwa 
mratibu wa uwezeshaji kiuchumi wa Halmashauri na atawajibika kwa Kamati 
ya Uwezeshaji ya Halmashauri (Kamati ya Ujenzi, Uchumi na Mazingira) katika 
masuala ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. Kwa maana hiyo atawasilisha 
taarifa ya utekelezaji kwa kamati na baada ya kuidhinishwa na kamati hiyo 
atawasilisha kwa Mratibu wa Uwezeshaji Mkoa na nakala kwa Baraza la Taifa 
la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi.

3.3.3.1 Majukumu ya Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
la Halmashauri

i. Kusimamia na kufuatilia shughuli za uwezeshaji zinazofanywa katika 
kata na vijiji/mitaa katika Halmashauri;

ii. Kutafsiri na kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi katika Halmashauri;

iii. Kukusanya taarifa na tafi ti mbalimbali na kumshauri Mkurugenzi wa 
Halmashauri katika masuala ya uwezeshaji kiuchumi; 
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iv. Kuhakikisha fedha za uendeshaji zinatengwa katika bajeti kila mwaka 
kwa ajili ya masuala ya uwezeshaji;

v. Kuhakikisha kuwa Halmashauri inahusisha suala la hifadhi ya 
Mazingira na mabadiliko ya Tabia Nchi katika Mipango ya Maendeleo 
ya Wilaya ili kuboresha mazingira ambayo ni muhimu katika suala 
zima la uzalishaji mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi;

vi. Kubuni na kutafuta vyanzo vya rasilimali kwa ajili ya shughuli za 
uwezeshaji katika Halmashauri yake;

vii. Kuratibu na kuhamasisha uanzishwaji na uendelezaji wa vikundi vya 
kiuchumi kama SACCOS, VICOBA na vingine vinavyosajiliwa na 
kutambuliwa toka ngazi ya wilaya hadi taifa;

viii. Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kwa Kamati ya Uwezeshaji ya 
Halmashauri na baada ya kuidhinishwa itumwe kwa Mratibu wa 
Uwezeshaji Mkoa na nakala kwa Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi;

ix. Kuhamasisha vikundi vya kijamii na kiuchumi kujisajili/kujirasimisha 
na kufanya uzalishaji wenye viwango vya TBS, TFDA na kupata 
nembo ya utambuzi wa bidhaa (msimbomilia (Barcode));

x. Kuandaa taarifa ya maendeleo ya vyama vya ushirika hasa SACCOS 
na vikundi vya kiuchumi kama VICOBA vilivyopo katika Halmashauri;

xi. Kubuni fursa mbalimbali za uwekezaji katika Halmashauri;

xii. Kufuatilia upatikanaji wa masoko ya bidhaa za kiuchumi;na 

xiii. Kushauri namna ya uboreshaji wa vituo vidogovidogo vya kibiashara, 
hususan, katika vijiji na Mamlaka za Miji Midogo.

3.3.4. Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania la Kata 

Halmashauri inawajibika kuteua Mtaalam (Afi sa Maendeleo ya Jamii na kama 
hayupo ateuliwe Afi sa Ugani) katika kata zote kuratibu Dawati la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi na Ushiriki wa Watanzania katika kata. Dawati litafanya 
kazi kwa niaba ya Kamati ya Maendeleo ya Kata na mtaalam katika dawati hili 
ataitwa Mratibu wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi wa Kata.  
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3.3.4.1 Majukumu ya Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
la Kata

i. Kusimamia na kufuatilia shughuli za uwezeshaji zinazofanywa katika 
vijiji/mitaa;

ii. Kutafsiri na kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi katika kata;

iii. Kusambaza taarifa na matokeo ya tafi ti mbalimbali kuhusu Uwezeshaji 
wananchi kiuchumi katika Kata;

iv. Kubuni na kutafuta vyanzo vya mapato kwa ajili ya shughuli za 
uwezeshaji katika kata yake;

v. Kuhamasisha uanzishwaji na uendelezaji wa vikundi vya kiuchumi 
kama SACCOS, VICOBA na vinginevyo vinavyosajiliwa na 
kutambuliwa toka ngazi ya wilaya hadi taifa katika kata yake;

vi. Kufuatilia taarifa za uwezeshaji toka vijiji/mitaa na kuzijumuisha 
katika kuandaa taarifa ya kata; 

vii. Kuhamasisha vikundi vya kijamii na kiuchumi kujisajili/kujirasimisha 
na kufanya uzalishaji wenye viwango vya TBS, TFDA na kupata 
nembo ya utambuzi wa bidhaa (msimbomilia (Bar code)); na

viii. Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kwa Kamati ya Maendeleo ya Kata 
na baada ya kuidhinishwa itumwe kwa Mratibu wa Uwezeshaji wa 
Halmashauri.

3.3.5. Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania Ngazi ya 

 Kijiji/Mtaa

Uratibu wa Uwezeshaji katika ngazi ya Kijiji/Mtaa utafanywa na Mtaalam 
wa Serikali kama Afi sa Ugani akishirikiana na Halmashauri ya kijiji/mtaa kwa 
niaba ya mkutano mkuu wa kijiji/Mtaa. Kama kijiji hakina Afi sa Ugani, Afi sa 
Mtendaji wa Kijiji atakuwa Mratibu wa Uwezeshaji katika kijiji. Vivyo hivyo 
katika Mtaa Afi sa Mtendaji ndiye Mratibu wa Uwezeshaji wa Mtaa.
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3.3.5.1. Majukumu ya Dawati la Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania 
Ngazi ya Kijiji/Mtaa

i. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa miradi ya uwezeshaji toka 
Halmashauri ya wilaya inawafi kia wananchi wake;

ii. Kuhakikisha kuwa wanawake na vijana katika kijiji/mtaa 
wanashiriki katika shughuli za kiuchumi ipasavyo na kufi kiwa na 
mifuko yao ya maendeleo ya kiuchumi iliyopo katika Halmashauri 
ya wilaya;

iii. Kushawishi, kuhamasisha na kuhakikisha kuwa Halmashauri ya 
kijiji/mtaa husika inatenga maeneo maalum kutegemeana na 
mahitaji ya sasa na ya baadaye kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi 
zikiwemo biashara ndogondogo za  vijana na wanawake;

iv. Kuhamasisha na kuwezesha maendeleo ya vikundi vya kiuchumi 
kama SACCOS na VICOBA katika kijiji/mtaa husika;

v. Kuelekeza na kufuatilia utekelezaji wa malengo ya uzalishaji mali 
kwa kila mwananchi aliyefi kia umri wa miaka kumi na nane (18);

vi. Kudadisi, kubuni na kushirikisha kamati ya uwezeshaji ya kijiji/
mtaa kukusu namna ya uongezaji thamani na upatikanaji masoko 
kwa mazao ya wakulima, wafugaji na wazalishaji mali wengine 
katika kijiji/mtaa;

vii. Kuhimiza familia kuanzisha miradi kama ya Ufugaji Nyuki katika 
maeneo yao ili kuongeza kipato katika jamii na kuhifadhi 
mazingira; na

viii. Kuandaa taarifa ya Uwezeshaji ya kijiji/mtaa na kuwasilisha kwa 
Kamati ya Uwezeshaji ya Kijiji/Mtaa, kwa Mkutano Mkuu wa Kijiji/
Mtaa na baadaye katika ngazi ya  Kata; 
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SURA YA NNE
4.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KATIKA UTEKELEZAJI WA 
MWONGOZO 

Ili kutelekeza mwongozo huu kwa mafanikio ni muhimu wadau wote 
wanaotekeleza masuala ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi wazingatie 
mambo muhimu yafuatayo katika shughuli zao za kila siku:-

i. Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo Iliyopo katika Utekelezaji wa 
Kazi za Kila Siku

Katika kutekeleza majukumu ya kila siku ya Uwezeshaji kila Kiongozi, Kamati, 
Madawati ya Uwezeshaji na Ushiriki wa Watanzania na Wananchi kwa jumla 
wanatakiwa kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo mbalimbali 
iliyopo. 

ii. Kujenga Uelewa wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
na masuala yote ya Uwezeshaji kwa Watumishi na Watendaji katika 
Ngazi husika

Viongozi wa Taasisi za Umma, Mikoa, Halmashauri, Kata, na Vijiji/Mitaa), 
Sekta Binafsi, Wanataaluma, Asasi za Kiraia, na Wadau mbalimbali watambue 
kuwa wanalo jukumu kubwa la kujenga, kuelimisha na kutaasisisha masuala 
ya uwezeshaji kwa watumishi, watendaji na Taasisi zao na katika jamii kwa 
jumla.

iii. Ushirikiano na Wadau Mbalimbali katika kutekeleza Sera ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi imeainisha nguzo tisa za 
utekelezaji ambazo zimeonyeshwa katika Sura ya Pili ya Mwongozo huu. 
Nguzo hizi hazitekelezwi na Taasisi moja tu, wala si jukumu la Taasisi ratibu 
pekee bali ni jukumu la jamii nzima. Hivyo, wadau mbalimbali na jamii kwa 
jumla wanapaswa kushirikiana katika jukumu la Uwezeshaji katika ngazi zote.

iv. Kuepuka Mgongano wa  Masilahi

Watendaji wote wa ngazi za utekelezaji wa Mwongozo huu 
wanapaswa kuepuka migongano ya kimaslahi katika kutekeleza 
miradi, programu, zabuni na majukumu mbalimbali ambayo 
yanalenga kumwezesha Mwananchi kiuchumi. 



BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI (NEEC)

37

MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA TAIFA WA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI (NMSFEE)

SURA YA TANO
5.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI YA UWEZESHAJI

Kila taasisi husika, itahakikisha kuwa kazi ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji 
wa majukumu ya Uwezeshaji katika sekta na maeneo husika inafanyika. 
Ili kufanikisha jukumu hili kila sekta itatakiwa ipange na kutenga bajeti ya 
kufuatilia na kutathmini majukumu ya Uwezeshaji. Zoezi hili litafanikisha 
upatikanaji wa taarifa za utekelezaji na kufahamu mafanikio ya sekta husika 
katika kuinua uchumi wa wananchi katika kushiriki na kumiliki uchumi wa nchi 
yao.

Ufuatiliaji na tathmini uzingatie utekelezaji wa kila kipengele cha jukumu 
kilichoainishwa katika ngazi husika ya kiutendaji na utekelezaji katika 
Mwongozo huu. Hii itaenda sambamba na kufuatilia na kutathmini miradi, 
programu na uwekezaji mbalimbali unaofanyika katika maeneo ya kiutendaji. 
Taarifa zitokanazo na ufuatiliaji na tathmini zitatoa taswira ya Serikali ya 
utekelezaji wa shughuli za Uwezeshaji kwa wananchi wake.
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Imeandaliwa na:
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC)

12 Barabara ya Kivukoni
S.L.P. 1734 Dar-Es-Salaam
Simu: +255 22 2137362

Simu/Nukushi: +255 22 2125596 
Barua Pepe   : neec@uwezeshaji.go.tz 

Tovuti    : www.uwezeshaji.go.tz 


