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HOTUBA YA KATIBU TAWALA WA MKOA WA DAR ES SALAAM  

NDUGU ABUBAKAR M. KUNENGE KWENYE KIKAO CHA KAMATI YA 

UCHAGUZI WA WANAFUNZI WA KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA 

MWAKA 2019 TAREHE 14 DESEMBA, 2018 - UKUMBI WA  

ARNATOUGLO, MNAZI MMOJA  

 

Ndugu Katibu wa Kamati; 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 

Waheshimiwa Wastahiki Mameya wa Manispaa; 

Waheshimiwa Wabunge; 

Ndugu Mwakilishi kutoka Ofisi ya Rais – TAMISEMI; 

Ndugu Wajumbe wa Kamati ya Uendeshaji Mitihani Mkoa; 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Kamati za Huduma za Uchumi, Afya  na 

Elimu wa Halmashauri za Manispaa; 

Ndugu Makatibu Tawala wa Wilaya; 

Ndugu Wakurugenzi wa Manispaa; 

Ndugu Wawakilishi wa Wakuu wa Shule za Serikali na zisizo za Serikali; 

Kamati ya Sekretarieti ya Uchaguzi; 

Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana; 

 
 

Habari za Asubuhi! 

 

Ndugu wajumbe na Wageni waalikwa; 

Awali ya yote nichukue fursa hii kuwakaribisha wote katika kikao hiki cha 

Kamati ya Mkoa cha Uchaguzi wa Wanafunzi wa Kujiunga na Kidato cha 

Kwanza mwaka 2019. 
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Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Kama alivyoeleza Katibu wa kikao, agenda kuu ya kikao hiki ni moja ambayo 

ni ya kuwachagua wanafunzi wa Mkoa wa Dar es Salaam ambao walifanya 

Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) mwezi Septemba, 2018 

watakaojiunga na Kidato cha Kwanza mwaka 2019.  Kila mwaka tunafanya 

mkutano kama huu mara moja ambapo mwaka jana ulifanyika tarehe 8 

Desemba, 2017 katika Ukumbi huu wa Arnatouglo kwa lengo kama hili.  

Natumia nafasi hii kuwapongeza kwa kazi nzuri mliyoifanya kwenye kikao 

hicho kwani tangu ulipofanyika uchaguzi wa wanafunzi wa kujiunga na kidato 

cha kwanza mwaka 2018 hatujapokea malalamiko juu ya uchaguzi ule, hiyo 

inaonesha ni kwa namna gani mlikuwa makini katika kutenda haki kwa vijana 

wetu.  Nategemea hata mwaka huu tutafanya vizuri zaidi. 

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Kabla ya kufanya kazi ya kuchagua wanafunzi watakaojiunga Kidato cha 

Kwanza 2019, napenda kueleza machache kuhusiana na mwenendo wa ufaulu 

wa Mkoa wetu kwenye Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi kwa miaka 

mitano iliyopita kama ifuatavyo:- 

 

i) Mwaka 2013 jumla ya wanafunzi 63,378 walisajiliwa kufanya 

mtihani, watahiniwa waliofanya walikuwa wanafunzi 62,038 sawa 

na asilimia 98.  Kati ya hao wanafunzi 46,648 sawa na asilimia 75.19 

walifaulu na wanafunzi wote walichaguliwa kujiunga na kidato cha 

kwanza mwaka 2014. 
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ii) Mwaka 2014 jumla ya wanafunzi 60,709 walisajiliwa kufanya 

mtihani, watahiniwa waliofanya mtihani walikuwa 59,577 sawa na 

asilimia 98.  Aidha, watahiniwa waliofaulu mtihani walikuwa 46,344 

sawa na asilimia 78.  Wanafunzi wote walichaguliwa kujiunga na 

kidato cha kwanza mwaka 2015. 

 

iii) Mwaka 2015 jumla ya wanafunzi 59,704 walisajiliwa kufanya 

mtihani.  Watahiniwa waliofanya mtihani walikuwa 58,989 sawa na 

asilimia 98.95.  Watahiniwa waliofaulu walikuwa 49,063 sawa na 

asilimia 83.17.  Wanafunzi wote walichaguliwa kujiunga na kidato 

cha kwanza mwaka 2016. 

 

iv) Mwaka 2016 jumla ya wanafunzi 62,796 walisajiliwa kufanya 

mtihani. Watahiniwa waliofanya mtihani walikuwa 62,346 sawa na 

asilimia 99.28.  Watahiniwa waliofaulu ni51,488 sawa na asilimia 

82.58, wanafunzi wote walichaguliwa kujiunga Kidato cha Kwanza, 

2017. 

 

v) Mwaka 2017 jumla ya watahiniwa 66,798 walisajiliwa kufanya 

mtihani.  Watahiniwa waliofanya mtihani walikuwa 66,695 sawa na 

99.58%.  Watahiniwa waliofaulu walikuwa 58,573 sawa na 87.82%, 

wote walichaguliwa kujiunga Kidato cha Kwanza mwaka 2018.  

 

Ukiangalia takwimu nilizozitaja hapo juu, utabaini kuwa matokeo ya 

Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi mwaka 2018 yamepanda kwa 

asilimia 4.44 kutoka asilimia 87.82 mwaka 2017 hadi 92.26 mwaka 

2018.  Mwaka huu pia Mkoa umeshika nafasi ya kwanza (01) Kitaifa 
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ambayo ilishika mwaka jana 2017.  Hongereni sana kwa kubakia 

kwenye nafasi hiyo.  

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Nafasi hii ya ufaulu inahitaji ufuatiliaji na uhimizaji wa ufanisi wa kazi 

kwa walimu, wanafunzi wetu, pia wazazi na walezi waelezwe 

majukumu yao ili wayatekeleze ipasavyo.  Wathibiti Ubora wa Shule 

washirikiane na Maafisa Elimu Msingi na Wakurugenzi wa kila 

Halmashauri ya Manispaa kuhakikisha kuwa Mkoa wetu unaendeleza 

hadhi ya ufaulu wa kwanza Kitaifa.  Tuondoe dosari ya udanganyifu 

ambayo imejitokeza kwenye Mkoa wetu mwaka huu kwa baadhi ya 

shule zisizo za Serikali hali iliyosababisha wanafunzi wa shule hizo 

kurudia mtihani.  Aidha, shule hizo zimefungiwa kuwa Vituo vya Mtihani 

ya Taifa.   

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Kuhusu asilimia ya wanafunzi ya kujiungana Shule za Sekondari kwa 

waliofanya mtihani (transition rate) kwa Mkoa ni asilimia 92.259.  

Katika Manispaa ya Ilala (Mjini) ni asilimia 95.592, Ilala (Vijijini) 

90.501, Kinondoni 95.696, Temeke 90.247, Kigamboni 92.227 na 

Ubungo 89.788.  Watahiniwa wote waliofaulu wamepata nafasi ya 

Kujiunga Kidato cha Kwanza, 2019.  

 

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Uchaguzi wa wanafunzi wa kujiunga na kidato cha kwanza mwaka 2019 

umezingatia mwongozo uliotolewa na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI kwa Makatibu Tawala wa Mikoa wenye Kumb. Na. 
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DC.297/507/01 wa tarehe 25/10/2018 ulioelekeza kuwa wanafunzi 

waliofaulu ni wale waliopata alama 250 hadi 100.  Kwa hiyo katika 

Mkoa wa Dar es Salaam wanafunzi 64,861 wamefaulu wakiwemo 

wavulana 31,232 na wasichana 33,629 ambao watashindania nafasi za 

kuchaguliwa kwa usawa kwa kuzingatia ufaulu, machaguo na ukaribu 

wa shule ya sekondari husika. 

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Napenda kuwafahamisha kuwa mwaka huu Serikali imetoa maelekezo 

kuhusu matumizi ya Fomu za TSM 9 ambazo wanafunzi hujaza kuomba 

kuendelea na masomo ya Elimu ya Sekondari baada ya kuhitimu Elimu 

ya Msingi.  Serikali imekuwa ikitumia fedha nyingi katika kuandaa, 

kupiga picha na kuchapisha Fomu za TSM 9 kama nyaraka muhimu za 

Serikali kwa wanafunzi wa Darasa la Saba nchini kwa kila mwaka. 

 

Ofisi ya Rais – TAMISEMI imebaini kuwepo kwa udanganyifu mkubwa 

katika matumizi ya TSM 9 za wanafunzi wanaochaguliwa kujiunga na 

Kidato cha Kwanza ambapo baadhi ya Wakuu wa Shule za Sekondari 

wasio waaminifu wamekuwa wakizitumia kwa kuwapa wanafunzi 

ambao hawakufaulu kujiunga Kidato cha Kwanza au walishamaliza 

Kidato cha Nne kwa kuwasajili upya shuleni au kuwapa uhamisho 

kwenda shule nyingine za Serikali. 

 

Mnaagizwa kuwa, kuanzia Januari 2019 wanafunzi wote 

watakaojiunga na Kidato cha Kwanza kwa Shule za Sekondari za 
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Serikali na zisizo za Serikali, kila Mkuu wa Shule anapaswa kuwa na 

TSM 9 halali ya mwanafunzi husika kama ifuatavyo: 

i) TSM 9 za wanafunzi ambao hawakuripoti shule kwa Shule za 

Serikali zipelekwe kwa Afisa Elimu wa Mkoa kila baada ya miezi 

mitatu (3) baada ya shule kufunguliwa; 

 

ii) Wakuu wa Shule zote zisizo za Serikali ni lazima wahakikishe 

wanazo TSM 9 halali za wanafunzi husika watakaojiunga katika 

shule hizo; na 
 

iii) Wakuu wa Shule zisizo za Serikali waziombe TSM 9 za wanafunzi 

husika (waliochaguliwa au wasiochaguliwa kujiunga Kidato cha 

Kwanza kwenye Shule za Serikali ambao wamejiunga katika Shule 

hizo), orodha hiyo iwasilishwe kwa Afisa Afisa Elimu wa Wilaya 

husika kwa maandishi mwezi mmoja baada ya shule kufunguliwa. 

 

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Napenda nipongeze juhudi za Serikali yetu na Wadau mbalimbali wa 

Elimu ambao kwa ujumla wao wamewezesha Mkoa wetu kupiga hatua 

kubwa kwa kutoa mIchango na huduma mbalimbali katika shule zetu za 

msingi na sekondari, naomba tuendelee kushirikiana kwa kadri 

inavyowezekana. 

 

Kuhusu vyumba vya madarasa, vipo vyumba 431 vinavyojengwa/ 

kukarabatiwa katika shule za sekondari kwa ajili ya maandalizi ya 

kupokea wanafunzi tutakaowachagua leo.  
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Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 
 

Nawaagiza Wakurugenzi wa Halmashauri kujipanga kikamilifu 

kufuatilia maendeleo ya shule zitakapofunguliwa tarehe 07/1/2019 

muweze kuona hali halisi ya namna wanafunzi wanavyoripoti shuleni, 

hali ya wanafunzi katika vyumba vya madarasa, utoshelevu wa 

madawati na shughuli za ufundishaji na ujifunzaji.  Hakikisheni kuwa 

mipango ya kupokea wanafunzi wa kidato cha kwanza inatekelezwa 

kama mlivyopanga. 

 

Mwisho, napenda niwatakie kikao chema chenye ufanisi, pia kheri ya 

Krismas na Mwaka Mpya 2019 uwe wenye mafanikio makubwa kwetu 

na  kwa Watanzania wote.  Baada ya kusema hayo, sasa natamka 

rasmi kuwa kikao cha uchaguzi wa wanafunzi wa kidato cha 

kwanza mwaka 2019 nimekifungua. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 

 
Abubakar M. Kunenge 

KATIBU TAWALA MKOA 

DAR ES SALAAM 

 

 

 


