
 

TAARIFA YA KAIMU MKUU WA MKOA WA DAR ES SALAAM KWA 

KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU UZINDUZI WA 

MAADHIMISHO YA WIKI YA MAZINGIRA DUNIANI, KUANZIA 

TAREHE 31 MEI HADI 5 JUNI 2018. 

 

Ndugu wananchi 

Tarehe 5 Juni, 2018 watanzania wote tutaungana na nchi mbalimbali duniani 

kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani. Maadhimisho ya Siku ya Mazingira  

yanaadhimishwa kutokana na uumuzi wa mwaka 1972 uliotolewa na Shirika la 

Umoja wa Mataifa la kushughulikia Mazingira Duniani kuwa kila tarehe 5 Juni ya 

kila mwaka itakuwa ni siku ya Mazingira. .  

 

Ndugu wananchi 

Kimataifa maadhimisho haya yana kaulimbiu isemayo “Beat Plastic Pollution”. 

Kaulimbiu hii inahimiza jamii kuepuka uchafuzi wa Mazingira utokanao na 

plastiki. Maamuzi ya kupeleka maadhimisho haya nchini India ni kutokana na nchi 

ya India kuweka juhudi katika kupunguza uchafuzi wa Mazingira utokanao na 

plastiki kwa kutumia mbadala wa plastiki na kurejeleza taka za plastiki. Aidha, 

India ni moja ya nchi zilizo mstari wa mbele katika kurejeleza taka za plastiki 

ukilinganisha na nchi nyingi duniani. 

 

Ndugu wananchi 

Kitaifa maadhimisho haya yatafanyika Jijini Dar es Salaam, Kaulimbiu 

inayoongoza maadhimisho haya ni “Mkaa Gharama; Tumia Nishati Mbadala”. 

Kaulimbiu hii inahimiza jamii kupunguza matumizi makubwa ya Nishati ya mkaa 

ambayo yamesababisha kiasi kikubwa cha mistu yetu kuteketezwa. Takwimu 

zinaonesha kuwa mpaka mwaka 2017 kiasi cha hekta 46,942 za msitu kimekuwa 



kikiteketezwa kila mwaka kwa na matumizi makubwa yakiwa ni nishati ya mkaa. 

Inakadiriwa kuwa Jiji Dar es Salaam, linatumia  wastani wa tani 500,000 ya mkaa 

kila mwaka  kiasi ambacho kinakadiriwa  kuongezeka sana kutokana na ongezeko 

kubwa la watu kwa kila mwaka.   

 

Ndugu Wananchi 

Mkoa wa Dar es Salaam umepewa heshima ya kuwa mwenyeji wa Maadhimisho 

haya kutokana na kuwepo kwa changamoto za uharibifu wa Mazingira 

unaotukumba, kama vile;- mafuriko; uchafuzi wa mazingira utokanao na plastiki; 

kubomoka kwa kuta za fukwe za bahari ya Hindi  na kingo za mito yetu ya asili  

ongezeko la shughuli za kibinadamu; ongezeko la taka ngumu na matumizi  

makubwa  ya  nishati ya mkaa.  

 

Ndugu wananchi 

Matumizi makubwa ya nishati ya mkaa yamesababisha uharibifu mkubwa wa 

misitu ambao umechangia kuwepo kwa changamoto nyingine za Mazingira kwa  

Mkoa wetu. Mkoa wetu umekuwa ukikabiliana na mafuriko, mlipuko wa 

magonjwa ya binadamu na mazao, upotevu wa rutuba, upotevu wa mimea asilia, 

upotevu wa viumbe asilia, upungufu wa maji safi na salaama na uharibifu mkubwa 

kwa miundo mbinu  ya kisasa na asilia. Hivyo, wiki ya maadhimisho ya Siku ya 

Mazingira Duniani itakuwa na, maonesho ya nishati mbadala ya mkaa na 

teknolojia zake. katika viwanja vya Mnazi mmoja kuanzia tarehe 31 Mei, hadi 

tarehe 5 Juni, 2018. Maonesho haya yatatoa fursa kwa jamii  kuwa na uelewa  

mkubwa  wa  namna ya kutumia nishati mbadala badala ya kuwa na matumizi 

makubwa  ya Nishati ya Mkaa. Tarehe 3 Juni katika viwanja vya Zakhem Mbagala  

tutakuwa na utoaji wa zawadi kwa wadau wa mkoa huu watakaokuwa na 

teknolojia rahisi na endelevu ya kuzalisha nishati mbadala pamoja na wadau 



wanaojihusisha na  uhifadhi wa mazingira kwa mkoa wa Dar es Salaam. 

Sambamba na hilo wananchi wa mkoa huu watapata nafasi ya kuongea na vyombo 

vya habari moja kwa moja kuhusu masuala mbalimbali ya uhifadhi wa mazingira. 

Tarehe 5 Juni, 2018 itakuwa ni  siku ya kilele cha maadhimisho ya Siku ya 

Mazingira Duniani  mgeni rasmi atatoa zawadi kitaifa kwa wadau watakaokuwa na 

teknolojia rahisi na endelevu ya kuzalisha nishati mbadala pamoja na wadau 

wanaojihusisha na  uhifadhi wa  mazingira kwa ujumla, ninatoa wito kwa kwa 

wananchi wa Dar es Salaam kwa ujumla kutumia fursa ya maadhimisho haya 

kujifunza  matumizi bora ya nishati mbadala ili kuweza kuondoa mkoa wetu 

kwenye matumizi makubwa ya mkaa na  kwa kufanya hivyo tutakua tumeoka 

misitu yetu. 

 

Ndugu Wananchi 

Kutokana na changamoto mbalimbali za mazingira zinazoikabili nchi yetu 

ukiwemo na mkoa wetu kwa ujumla maadhimisho haya yataambatana na 

Kongamao la Mazingira kuhusu suala la Mabadiliko ya Tabianchi na athari zake  

kiuchumi ambalo litafanyika tarehe 1 Juni, 2018 katika hoteli ya Hiyat Regency. 

Kongamano hilo litawahusisha wataalamu wa masuala ya Mazingira, Uchumi na 

Maendeleo pamoja na viongozi wa Serikali ambapo litajadili namna uchumi wa 

Tanzania unavyoathiriwa na Mazingira pamoja na mabadiliko ya Tabianchi.  

Sambamba na hilo tutakuwa na Kongamano la viongozi wa madhehebu ya Dini 

mbalimbali litakalofanyika tarehe 2 Juni, 2018 katika ukumbi wa mikutano wa 

Kisenga Jengo la  Hifadhi ya Mfuko wa Jamii (LAPF) Kijitonyama. Viongozi hao 

watajadili nafasi ya Imani na mazingira. Naamini baada ya kongamano hilo 

wananchi wa Mkoa huu wenye imani ya dini mbalimbali watahamasika kufanya 

juhudi katika kuhifadhi Mazingira ya maeneo yao.  



Ndugu Wananchi 

Mkoa huu umekuwa ukiathiriwa na mabadiliko ya Tabianchi, ambapo athari zake 

ni kuongezeka ujazo wa bahari na mawimbi makubwa yanayosababisha kubomoka 

kingo za bahari. Wananchi wengi wa mkoa huu walio kwenye kingo za ufukwe za 

bahari ya Hindi wamepoteza mali zao. Ilikukabiliana na athari hiyo Serikali 

imefanya juhudi za kujenga ukuta huo kando ya barabara ya Barack Obama  na 

eneo la chuo cha kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere, Kwa hali hiyo 

nawatangazia kuwa tarehe 5 Juni, 2018 siku ya Kilele cha maadhimisho haya Mhe. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atafanya ufunguzi wa ukuta huo. 

Wananchi mnaombwa kuhudhulia kwa wingi eneo la barabara ya Baraka Obama 

ili kushuhudia uzinduzi wa ujenzi wa ukuta huo.   

 

Ndugu wananchi 

Natumia nafasi hii kuwakaribisha mikoa jirani kushiriki kikamilifu katika 

maadhimisho haya.  Aidha, nawaomba wananchi wa mikoa jirani kushiriki kwenye 

shughuli zote za maadhimisho zinazofanyika wakati wa wiki ya maadhimisho ya 

Siku ya Mazingira, hususani kwenda kwenye viwanja vya mnazi mmoja kuona na 

kupata elimu juu ya matumizi ya nishati ya mkaa mbadala na teknolojia zake. 

Nitoe wito kwa Wajasiliamali wote kwenda kwenye viwanja vya Mnazi mmoja 

kujifunza namna ya kuingia kwenye ujasiliamali wa kutengeneza Nishati ya Mkaa 

Mbadala tangu tarehe 31 Mei, hadi tarehe 5 Juni, 2018. 

  

Mwisho, navipongeza vyombo vya habari ambavyo moja kwa moja vimeshaanza 

kazi nzuri ya uhamasishaji na ukuzaji weledi kwa wananchi juu ya kaulimbiu ya 

kimataifa na kitaifa ya siku ya Mazingira duniani. Na waomba muendeleze juhudi 

zenu za kuelimisha umma ili kujenga mahusiano endelevu na Mazingira. 

Natambua kuwa vyombo vya habari ni muhimili mhimu na mnayo nafasi na uwezo 



mkubwa wa kuifikia jamii katika kujenga Mazingira bora na Himilivu katika mkoa 

wetu.  Nimalizie kwa kusisitiza kwamba, pamoja tunaweza  

 

Mungu Ibariki Tanzania, Mungu Ibariki Dar es Salaam 

Ahsanteni kwa kunisikiliza  

 

FELIX LYANIVA 

KAIMU MKUU WA MKOA WA DAR ES SALAAM  

28/05/2018 

 


