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HOTUBA YA KATIBU TAWALA WA MKOA WA DAR ES SALAAM 

BIBI THERESIA MMBANDO KWENYE KIKAO CHA KAMATI YA 

UCHAGUZI WA WANAFUNZI WA KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA 

MWAKA 2018 TAREHE 8 DESEMBA, 2017 KWENYE UKUMBI WA 

ARNATOUGLO – MNAZI MMOJA 

 

Ndugu Katibu wa Kamati; 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 

Waheshimiwa Wastahiki Mameya wa Manispaa; 

Waheshimiwa Wabunge; 

Ndugu Mwakilishi kutoka Ofisi ya Rais – TAMISEMI; 

Ndugu Wajumbe wa Kamati ya Uendeshaji Mitihani Mkoa; 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Kamati za Huduma za Uchumi, Afya  na Elimu 

wa Halmashauri za Manispaa;  

Ndugu Wakurugenzi wa Manispaa; 

Ndugu Makatibu Tawala wa Wilaya; 

Ndugu Wawakilishi wa Wakuu wa Shule za Serikali na zisizo za Serikali; 

Ndugu Wawakilishi wa Asasi mbalimbali;  

Kamati ya Sekretarieti ya Uchaguzi; 

Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana; 

 

Ndugu wajumbe na Wageni waalikwa; 

Awali ya yote nichukue fursa hii kuwakaribisha Wajumbe na waalikwa wote 

katika kikao hiki cha Kamati ya Mkoa cha Uchaguzi wa Wanafunzi wa 

Kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka 2018. 
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Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Kama alivyoeleza Katibu wa kikao, agenda kuu ya kikao ni ya kuwachagua 

wanafunzi wa Mkoa wa Dar es Salaam waliofanya na kufaulu Mtihani wa 

Kumaliza Elimu ya Msingi mwaka 2017 watakaojiunga na Kidato cha 

Kwanza mwaka 2018.  Mtakumbuka kuwa tulikutana kwa mara ya mwisho 

tarehe 28 Novemba, 2016 katika Ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

kufanya kazi kama hii.  Natumia nafasi hii kuwapongeza kwa kazi nzuri 

mliyoifanya tangu ulipofanyika uchaguzi wa wanafunzi wa kujiunga na 

Kidato cha Kwanza mwaka 2017.  Hatujapokea malalamiko juu ya 

uchaguzi ule, hivyo mlikuwa makini katika kutenda haki na nategemea hata 

mwaka huu tumefanya vizuri zaidi. 

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Kabla ya kufanya kazi ya kuchagua wanafunzi watakaojiunga Kidato cha 

Kwanza mwaka 2018, napenda kueleza machache kuhusiana na 

mwenendo wa ufaulu wa Mkoa wetu kwenye Mtihani wa Kumaliza Elimu ya 

Msingi kuanzia mwaka 2013 hadi mwaka 2017 kama ifuatavyo:- 

 

i) Mwaka 2013 jumla ya wanafunzi 63,378 walisajiliwa kufanya 

mtihani, watahiniwa waliofanya walikuwa wanafunzi 62,038 sawa 

na asilimia 97.89.  Kati ya hao wanafunzi 46,648 sawa na asilimia 

75.19 walifaulu na wote walichaguliwa kujiunga na Kidato cha 

Kwanza mwaka 2014. 

 

ii) Mwaka 2014 jumla ya wanafunzi 60,709 walisajiliwa kufanya 

mtihani, watahiniwa waliofanya mtihani huu walikuwa 59,577 sawa 

na asilimia 98.14.  Aidha, watahiniwa waliofaulu mtihani walikuwa 
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46,344 sawa na asilimia 77.79 na wote walichaguliwa kujiunga na 

kidato cha kwanza mwaka 2015. 
 

 

iii) Mwaka 2015 jumla ya wanafunzi 59,704 walisajiliwa kufanya 

mtihani.  Watahiniwa waliofanya mtihani walikuwa 58,989 sawa na 

asilimia 98.95.  Watahiniwa waliofaulu walikuwa 49,063 sawa na 

asilimia 83.17 na wote walichaguliwa kujiunga na Kidato cha 

Kwanza mwaka 2016. 

 

iv) Mwaka 2016 jumla ya wanafunzi 62,796 walisajiliwa kufanya 

mtihani.  Watahiniwa waliofanya mtihani ni 62,346 sawa na 

asilimia 99.28.  Watahiniwa waliofaulu ni 51,488 sawa na asilimia 

82.58 na wote walichaguliwa kujiunga na Kidato cha Kwanza 

mwaka 2017. 
 

 

v) Mwaka huu 2017 jumla ya wanafunzi 66,978 walisajiliwa kufanya 

mtihani.  Watahiniwa waliofanya Mtihani ni 65,695 sawa na 

asilimia 99.58.  Watahiniwa waliofaulu ni 58,573 sawa na asilimia 

87.82 na wote wamechaguliwa kujiunga na Kidato cha Kwanza 

mwaka 2018. 

 

Ukiangalia takwimu nilizozitaja hapo juu, utabaini kuwa matokeo 

ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi mwaka 2017 yamepanda 

kwa asilimia 5.24 kutoka asilimia 82.58 mwaka 2016 hadi asilimia 

87.82 ya mwaka 2017.  Mwaka huu Mkoa umeshika nafasi ya 

kwanza (01) Kitaifa kutoka nafasi ya nne mwaka 2016.  

Hongereni sana kwa hatua mlizochukua za ufuatiliaji na uhimizaji 

wa ufanisi wa kazi kwa walimu na wanafunzi. 
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Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni imepata ufaulu wa juu zaidi 

ya Manispaa nyingine sio tu katika Mkoa wetu bali kwa nchi nzima. 

Halmashauri hiyo imepata asilimia 93.02 na hivyo kushika nafasi ya 

kwanza Kitaifa  ikifuatiwa na Manispaa ya Ilala (Mjini) asilimia 92.46 

(nafasi ya 4 Kitaifa) kisha Kigamboni iliyopata asilimia 91.10 (nafasi 

ya 7 Kitaifa) ikilinganishwa  na matokeo ya mwaka jana 2016 ambapo 

Kinondoni walipata asilimia 84.20, Ilala walipata asilimia 83.43 na 

Temeke asilimia 81.70.   

Matokeo hayo mazuri yametokana na dhamira ya dhati ya 

kuhakikisha ufaulu unapanda uliyofanywa kwa ushirikiano wa Wadau 

mbalimbali wakiwemo wanafunzi wenyewe, walimu, kamati za shule, 

wazazi, maafisa elimu na viongozi wa ngazi zote. 

Nachukua nafasi hii kwa namna ya pekee kabisa kuwapongeza sana  

walimu, wanafunzi, viongozi na wadau wote kwa usimamizi na 

ufuatiliaji wenye ufanisi uliotuletea matokeo haya.  Tumeweza kupata 

Wilaya tatu za kinondoni, Ilala Mjini na Kigamboni katika Wilaya 

kumi bora Kitaifa huku Kinondoni ikishika nafasi ya kwanza Kitaifa.  

Hongereni sana tuzidi kuimarisha utendaji ili tuendelee kubaki 

kwenye nafasi hiyo. 

Katika kikao hiki, wanafunzi wanaopendekezwa kuchaguliwa kujiunga 

na Kidato cha Kwanza mwaka 2018 ni 58,573sawa na asilimia 87.82 

ambapo wavulana ni 28,103 na wasichana 30,470.  Hakuna 

wanafunzi waliofaulu ambao hawajapangiwa shule. 
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Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Uchaguzi wa wanafunzi wa kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka 

2018 umezingatia mwongozo uliotolewa na Katibu Mkuu, Ofisi ya 

Rais – TAMISEMI kwa Makatibu Tawala wa Mikoa wenye Kumb. Na. 

DC.292/507/01/99 wa tarehe 1/11/2017 ambao unaelekeza kuwa 

wanafunzi waliofaulu ni wale waliopata alama 250 hadi 100.  Kwa 

hiyo katika Mkoa wa Dar es Salaam wanafunzi 58,573 wamefaulu 

wakiwemo wavulana 28,103 na wasichana 30,170 ambao 

wamechaguliwa kujiunga na Kidato cha Kwanza mwaka 2018. 

 

Ufuatiliaji uliofanywa na uongozi wa Mkoa umebaini kuwa wanafunzi 

wengi wanaofaulu kutoka katika Shule za Msingi za mjini 

wakipangwa shule za vijijini huwa wanashindwa kuhudhuria mfululizo 

shuleni kutokana na umbali na gharama za usafiri na wengi wao 

huacha shule. 

 

Ahadi zimekuwa zikitolewa na Halmashauri za Manispaa kuwawekea 

utaratibu maalum wa usafiri  na ujenzi wa daharia (Hostel) wanafunzi 

hawa zimekuwa hazitekelezwi  Mwaka jana 2016 jumla ya nafasi 

1,246 katika shule zilizo pembezoni ziliachwa wazi kutokana na 

umbali uliopo kati ya shule ya msingi mwanafunzi aliyosoma na shule 

ya sekondari aliyopangiwa, mwaka huu jumla ya nafasi 4,685 

zimeachwa wazi.   Hivyo ikiwa kuna mzazi au mlezi atakayekuwa na 

uhakika wa kupata sehemu ya kuishi ama usafiri wa uhakika wa 

mwanae kwenda shuleni atapewa nafasi baada ya kujaza fomu 
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maalum (SS 4).  Nawasihi wajumbe kuanza kutekeleza wazo la shule 

za pembezoni kuwa na daharia (hostel) ili kuondoa changamoto hii 

ya kubaki kwa nafasi wazi. 

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Tunayo changamoto ya nafasi wazi 4,685 ambapo Ilala ni 887, 

Kigamboni 590, Kinondoni 1,718 na Ubungo 1,490 na uhaba wa 

vyumba vya madarasa 291 ambavyo vinasababisha wanafunzi 

11,640 kuombewa kibali cha kusoma  kwa utaratibu wa “double shift” 

kwa shule 20 za Manispaa ya Ilala kwa wanafunzi 5,515 ambao 

wanahitaji vyumba vya madarasa 138, Manispaa ya Temeke shule 

20 kwa wanafunzi 5,600 ambao wanahitaji vyumba vya madarasa 

140 na Manispaa ya Ubungo shule 6 kwa wanafunzi 525 ambao 

wanahitaji vyumba vya madarasa 13. 

 

Pawepo na mkakati wa kujenga daharia “hostels” kwenye shule zilizo 

pembezoni ili wanafunzi waweze kulala huko au papatikane maeneo 

katikati ya Jiji kwa ajili ya kujenga shule, Mkoa wa Dar es Salaam una 

jumla ya Kata 102, kati ya hizo Kata 21 hazina Shule za Sekondari za 

wananchi.  Kwa mfano Manispaa ya Kinondoni, Kata 3 ambazo ni 

Magomeni, Kinondoni  na  Tandale. Katika Manispaa  ya  Temeke  

kuna Kata  5  zisizo na shule ambazo ni Chang’ombe, 

Makangarawe, Mbagala, Kilungule na Kibondemaji.  Aidha, katika 

Manispaa ya Kigamboni Kata moja ya Kigamboni haina shule. Pia 

Manispaa ya Ilala ina Kata 12 ambazo ni Upanga Mashariki, 

Upanga Magharibi, Kisutu, Kivukoni, Mchafukoge, Kariakoo, 

Buguruni, Mnyamani, Liwiti, Bonyokwa, Ukonga na Kipunguni 

hazina shule ya Sekondari. Katika Kata ya Kiwalani shule imejengwa 
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eneo la maji (bwawa) hali iliyosababisha wanafunzi kutoka maeneo 

ya Kata za jirani kutopelekwa mahali hapo. 

Niwapongeze Wajumbe wa Manispaa ya Kinondoni ambao 

wamechukua hatua kwa mwaka huu kujenga shule katika Kata 2 za 

Mzimuni na Mbezi Juu.  Hali kadhalika Wajumbe wa Manispaa ya 

Ubungo kwa hatua ya kujenga shule katika Kata ya Kimara ambazo 

awali hazikuwa na shule za Sekondari. Jitihada hizi zinapaswa 

kuigwa na Halmashauri zingine ili  kuondokana na changamoto za 

wanafunzi kupangwa mbali na maeneo wanayotoka au kuishi. 

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Pamoja na jitihada kubwa zinazofanyika katika kupandisha ufaulu wa 

wanafunzi mashuleni, bado tunayo changamoto ya idadi kubwa ya 

wanafunzi kupangwa katika shule na kusababisha wanafunzi kusoma 

kwa zamu kwa maana ya “double shift”. Jumla ya wanafunzi 11,640 

waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha kwanza mwaka 2018 

wameombewa kibali cha kusoma kwa mpango huo. Wajumbe wa 

Kamati hii ya Uchaguzi Mkoa yafaa sasa tuhusike kikamilifu katika 

kupanga mbinu na mikakati bora na endelevu ya kuondoa 

changamoto ya wanafunzi kusoma kwa ‘double shift’ katika Mkoa 

wetu.  Suala hili tumelizungumza mara nyingi katika vikao mbalimbali 

na mwaka huu tatizo limeongezeka zaidi lakini hadi leo hii hakuna 

utatuzi wa kudumu wa jambo hili.  Hivyo, sasa tuweke malengo 

yanayotekelezeka ili tuondokane na changamoto hii kwa miaka ijayo. 

Aidha kibali kilichoombwa cha wanafunzi kusoma kwa zamu katika 

shule 46 (Ilala shule 20,  Temeke  shule 20 na Ubungo shule 6) 

tumetoa ahadi kwamba hadi mwezi Machi 2018 ambapo jumla ya 
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madarasa  291 yanayohitajika yatakuwa yamekamilishwa (madarasa  

Ilala madarasa 138, Temeke madarasa 140 na Ubungo madarasa  

13). Tutahitaji kupata mpango wa utekelezaji na taarifa ya utekelezaji 

wa ahadi hiyo kutoka katika  Halmashauri hizo zenye upungufu huo 

na ufuatiliaji utakuwa ukifanyika kila baada ya mwezi mmoja. 

  

 

Ndugu Wajumbe na Wageni waalikwa; 

Mwisho, napenda kumalizia kwa kuwatakia kikao chema chenye 

ufanisi, kila mmoja wetu atoe maoni yake na ashiriki kikamilifu katika 

kushauri namna bora ya kuboresha utoaji wa huduma ya elimu katika 

Mkoa wetu. Nachukua nafasi hii pia kuwatakia kheri ya Krismas na 

Mwaka Mpya 2018 uwe wenye mafanikio makubwa kwetu na 

Watanzania wote.  Baada ya kusema hayo, sasa natamka rasmi 

kuwa kikao cha uchaguzi wa wanafunzi wa kidato cha kwanza 

mwaka 2018 nimekifungua. 

 

 
 
 

Theresia Mmbando 
KATIBU TAWALA MKOA 

DAR ES SALAAM 
 

 

 


