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RASIMU YA MKATABA WA HUDUMA KWA 
MTEJA KATIKA MKOA WA DAR ES SALAAM

1.	 DIBAJI
Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni kiungo kati ya utendaji wa Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa na wateja wanaopata huduma kutoka katika 
Ofisi hii. Kwa kutambua umuhimu huo, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
imehuisha Mkataba wa Huduma kwa mteja kwa kushirikisha 
wadau mbalimbali. Majukumu ya ofisi hii ni kuwezesha wakazi 
wa Mkoa wa Dar es Salaam kutekeleza shughuli za kiuchumi, 
Kijamii na Maendeleo katika mazingira bora. Wakazi wa Mkoa 
wa Dar es Salaam wanatarajia kupata huduma zenye viwango 
vya hali ya juu kutoka Serikalini.
Madhumuni ya Mkataba huu ni kuufahamisha Umma huduma 
zitolewazo, viwango vya huduma, taratibu za kuzipata na 
mahusiano yao na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa. Aidha, mkataba 
unaainisha muda wa utoaji wa huduma, mahali zinapotolewa na 
mtiririko wa kushughulikia masuala mbalimbali yanayojitokeza. 
Mkataba wa huduma kwa mteja unaendana na jitihada za 
Serikali ya Awamu ya Tano za kutoa huduma bora kwa wananchi 
ili kuboresha maisha yao.
Mkataba huu utawezesha watumishi na wateja kubadilika kifikra 
ili kuleta ufanisi, kuimarisha usimamizi, utekelezaji unaojali tija 
na kuondoa urasimu usio wa lazima. Matarajio ya Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa ni kutoa Huduma iliyobora kwa kushirikiana na wakazi 
wa Dar es salaam ili kujiletea Maendeleo na ni matarajio yetu 
kwamba Wateja wetu mtatupa mrejesho kuhusiana na huduma 
tunazotoa.
“Hapa ni Kazi Tu, Inawezekana Timiza Wajibu Wako”

	 ……………………………....	 …………………………….....		
	 Paul C. Makonda	 Tarehe
	 Mkuu wa Mkoa
	 DAR ES SALAAM.
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1.1	 DIRA
Taasisi bora ya umma katika usimamizi na uratibu wa 
jitihada za maendeleo kuelekea kwenye uchumi wa Kati na 
kuendelea kuwa kitovu cha biashara kwa ajili ya kuimarisha 
ustawi wa watu.

1.2	 DHIMA
Kutoa huduma za kitaalam kwa kushauri na kuziratibu 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau wengine kwa ajili 
ya kuleta mabadiliko ya Kiuchumi na maendeleo ya watu.

2.	 MADHUMUNI YA MKATABA.
Madhumuni ya mkataba huu ni kujiwekea utaratibu na viwango 
vya utoaji na upatikanaji wa huduma. Mkataba utasaidia 
kuongeza uwajibikaji wa Watumishi kwa wananchi. Mkataba 
utasaidia wateja kupata huduma sahihi, kutoa mrejesho wa 
huduma watakazopata kwa nia ya kuboresha utoaji wa huduma. 

3.	 WATEJA WETU
i.	 Wananchi
ii.	 Taasisi za Dini 
iii.	 Asasi za Kiraia 
iv.	 Taasisi za Umma
v.	 Taasisi Binafsi
vi.	 Mamlaka za Serikali za Mitaa
vii.	 Mahakama
viii.	 Wanafunzi 
ix.	 Walimu
x.	 Shule 
xi.	 Wazazi/Walezi
xii.	 Vijana na Vikundi vya Wajasiriamali wadogo wadogo
xiii.	 Wakandarasi na Wazabuni
xiv.	 Vyama vya ushirika
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xv.		 Wanawake, Watoto na Walemavu
xvi.	 Watumishi

4.	 HUDUMA ZETU
i.	 Utoaji wa vibali vya utafiti
ii.	 Ushauri juu ya:- 

	 masuala ya Huduma za Afya
	 Ukusanyaji wa mapato kwenye Mamlaka za Serikali za 

Mitaa
	 Utumiaji wa vifaa, mifumo na miundombinu ya TEHAMA
	 Majanga na maafa
	 Viwanda na uwekezaji
	 Ujenzi, usimamizi na uendeshaji wa miradi ya maji
	 Kiutumishi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
	 Masuala ya Kisheria

iii.	 Kutoa takwimu mbalimbali za Mkoa
iv.	 Malipo ya aina mbalimbali
v.	 Kutatua migogoro ya aina mbalimbali
vi.	 Kusajili na kufungisha ndoa
vii.	 Uhamisho wa Walimu na wanafunzi
viii.	 Uteuzi wa Wajumbe wa Bodi za Shule 
ix.	 Kusajili vyama vya Ushirika
x.	 Kutoa vibali vya:-

	 mauzo ya pembejeo za  kilimo na mifugo
	 Ununuzi wa mahindi katika maghala ya Taifa ya 

chakula.
	 xi.	 Utambulisho wa Asasi za Kiraia 
	 xii.	 Kutangaza zabuni
	 xiii.	 Kufanya ukaguzi maalum 
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5.	 VIWANGO VYA HUDUMA
5.1	 Viwango vya Mahusiano

Ili kutekeleza Mkataba wa Huduma kwa Mteja, Sekretarieti 
ya Mkoa itatoa huduma zake kwa kuzingatia mambo 
yafuatayo:-
i.	 Heshima 

Wateja watahudumiwa kwa kuzingatia misingi ya haki  
kwa rika zote.  

ii.	 Usawa 
Watumishi watatoa huduma kwa wateja bila ubaguzi 
wa rangi, dini, kabila, jinsi na itikadi za kisiasa.  

iii.	 Uadilifu 
Tutatoa huduma bila kuwa na mazingira ya rushwa 

iv.	 Mnyumbuliko 
Tutakua tayari kutoa huduma ya ziada kulingana na 
mazingira na kwa wakati. 

v.	 Uwajibikaji 
Tutakeleza majukumu ipasavyo na kukubali matokeo 
ya utendaji wetu.
 

5.2	 Viwango vya Ubora
i.	 Tutatoa huduma kwa usahihi na weledi kila wakati
ii.	 Tutatoa huduma kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu 

na miongozo

5.3	 Viwango vya Muda
i.	 Tutatoa Kadi ya Mfuko wa Afya ya Jamii  ndani ya 

siku 5 za Kazi 
ii.	 Tutatoa ushauri wa mambo ya Ustawi wa Jamii 

ndani ya  siku 2 za kazi baada ya kupata maombi 
ya mteja 
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iii.	 Tutatoa ushauri juu ya masuala ya lishe ndani ya  
siku 2 za kazi

iv.	 Tutakiri kupokea na kuanza kushugulikia migogoro 
ya ardhi ndani ya siku 3 za kazi.

v.	 Tutasuluhisha migongano kati ya wadau wa miradi 
ya miundombinu ndani ya siku 5 za kazi 

vi.	 Tutatoa takwimu za masuala ya miundombinu 
ndani ya siku 3 za kazi

vii.	 Tutatatua migogoro kuhusiana na utendaji katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ndani ya siku 7 za 
kazi.

viii.	 Tutatoa ushauri wa masuala ya ukusanyaji wa 
mapato kwenye  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ndani ya siku 3 za kazi baada ya kupokea maombi.

ix.	 Tutatoa ushauri juu ya masuala ya Kiutumishi 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ndani ya 
siku 90 za kazi kwa mujibu wa sheria, kanuni na 
taratibu.

x.	 Tutajibu maombi ya  ukaguzi maalum ndani ya siku 
2 za kazi

xi.	 Tutatoa huduma ya kutangaza zabuni za taasisi 
ndani ya siku  2 za kazi

xii.	 Tutatoa huduma za malipo kwa wahusika ndani ya 
siku 5 za kazi baada ya kupokea maombi stahiki

xiii.	 Tutatoa ushauri juu ya ujenzi, usimamizi na 
uendeshaji wa miradi ya maji ndani ya siku 5 za 
kazi.

xiv.	 Tutakiri kupokea malalamiko na kuanza 
kuyashughulikia ndani ya siku 5 za kazi baada ya 
kupata nyaraka muhimu.

xv.	 Tutatoa takwimu za masuala ya maji ndani ya siku 
2 za kazi baada ya kupokea maombi.

xvi.	 Tutatoa ushauri na msaada wa kiufundi wa 
TEHAMA utatolewa ndani ya siku 1 ya kazi.
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xvii.	 Tutashugulikia migogoro na malalamiko ya aina 
mbalimbali ndani ya siku 7 za kazi mara baada ya 
kupata vithibitisho husika.

xviii.	 Tutatoa vibali vya utafiti ndani ya siku 1 ya kazi
xix.	 Tutatoa ushauri wa kushughulikia majanga na 

maafa ndani ya siku 1 ya kazi baada ya tukio 
kutokea.

xx.	 Tutatoa takwimu mbalimbali za Mkoa ndani ya siku 
2 za kazi tangu kupokea maombi.

xxi.	 Tutatoa ushauri juu ya masuala ya viwanda na 
uwekezaji katika Mkoa ndani ya siku 5 za kazi

xxii.	 Tutatoa ushauri kwa Vikundi vya Wajasiriamali 
ndani ya siku 5 za kazi.

xxiii.	 Tutatoa ushauri juu ya usajili wa Asasi zisizo za 
Kiserikali na zile zinazotoa huduma ya msaada wa 
Kisheria ndani ya siku 1 ya kazi.

xxiv.	 Tutashughulikia migogoro ya Walengwa wa 
Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini-TASAF III 
ndani ya siku 3 za kazi.

xxv.	 Tutatoa kibali cha kuomba msaada wa matibabu 
ndani ya saa 1 katika siku za kazi

xxvi.	 Tutatoa huduma ya kuwasafirisha wananchi wasio 
na uwezo wa kulipa nauli pindi wanapotaka kurejea 
makwao ndani ya siku 2 za kazi, lakini baada ya 
uthibitisho kufanyika.

xxvii.	 Tutatoa msaada wa kisheria ndani ya siku 7 za kazi
xxviii.	 Tutatoa utambulisho wa Asasi za Kiraia na Taasisi 

za Kidini ndani ya siku 2 za kazi baada ya kupokea 
maombi

xxix.	 Tutaandikisha ndoa ndani ya siku 1 ya kazi
xxx.	 Tutafungisha na kusajili ndoa ndani ya siku 1 baada 

ya tangazo la siku 21.
xxxi.	 Tutafungisha na kusajili ndoa za kibali maalumu 

ndani ya siku 7 za kazi
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xxxii.	 Tutashughulikia migororo, kero na malalamiko 
ndani ya siku 7 za kazi baada ya kupokea taarifa 
zinazohusu mgogoro huo

xxxiii.	 Tutatoa ushauri kuhusiana na masuala ya elimu 
ndani ya siku 2 za kazi

xxxiv.	 Tutafanya uhamisho wa Walimu na Wanafunzi 
ndani ya siku 1 ya kazi baada ya kupokea maombi

xxxv.	 Tutafanya uteuzi wa Wajumbe wa Bodi za shule 
ndani ya siku 5 tangu kupokea maombi

xxxvi.	 Tutatoa takwimu za Elimu   ndani ya  siku 3 za kazi
xxxvii.	 Tutatoa ushauri kwa Vijana juu ya maendeleo yao 	

ndani ya siku 1 ya  kazi
xxxviii.	 Tutashugulikia migogoro na malalamiko ya aina 

mbalimbali ndani ya siku 7 za kazi mara baada ya 
kupata vithibitisho husika.

xxxix.	 Tutatoa vibali vya utafiti kwa wanafunzi wa Elimu 
ya Juu ndani ya siku 1 ya kazi.

xl.	 Tutakiri kupokea na kuanza kushughulikia migogoro 
inayohusu Ushirika ndani ya siku 3 za kazi

xli.	 Tutasajili chama cha Ushirika ndani ya siku 5 za 
kazi

xlii.	 Tutatoa ushauri juu ya masuala mbalimbali ya 
vyama vya Ushirika ndani siku 1 

xliii.	 Tutatoa vibali vya mauzo ya pembejeo za  kilimo na 
mifugo ndani ya Siku 3 za kazi iwapo nyaraka zote 
zitakuwepo

xliv.	 Tutatoa vibali vya kununua mahindi katika maghala 
ya Taifa ya chakula ndani ya siku 3 za kazi

xlv.	 Tutatoa ushauri juu ya ujenzi, usimamizi na 
uendeshaji wa miradi ya maji ndani ya siku 5 za 
kazi.

xlvi.	 Tutakiri kupokea malalamiko yanayohusu miradi ya 
maji na kuanza kuyashughulikia ndani ya siku 5 za 
kazi baada ya kupata nyaraka muhimu.
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xlvii.	 Tutatoa takwimu za masuala ya maji ndani ya siku 
2 za kazi baada ya kupokea maombi.

xlviii.	 Tutatoa ushauri wa kisheria kwa wananchi ndani 
ya siku 4 za kazi baada ya kupata nyaraka stahiki.

xlix.	 Tutatoa elimu ya masuala ya Kisheria ndani ya siku 
2 za kazi.

6.	 WAJIBU WA TAASISI  KWA MTEJA
Ili kuhakikisha mteja anapata huduma bora na anatimiza wajibu 
wake, Taasisi ina wajibu wa :-
i)	 Kutoa miongozo na taaratibu mbalimbali za kupata huduma;
ii)	 Kushughulikia malalamiko yanayotokana na utekelezaji wa 

mkataba huu;
iii)	 Kutoa huduma kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa;
iv)	 Kushirikisha wateja na wadau katika mambo yanayohitaji 

ushirikishwaji; na
v)	 Kuweka mfumo wa ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkataba 

huu.

7.	 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa itazingatia haki na wajibu katika kutoa 
huduma kwa mteja wake.

7.1	 Haki za Mteja
i)	 Haki ya faragha na kutunziwa siri;
ii)	 Kupata taarifa juu ya mambo yanayomhusu;
iii)	 Kuhudumiwa kwa heshima na usawa
iv)	 Kukata rufaa juu ya maamuzi yaliofanyika  

7.2	 Wajibu wa Mteja
i)	 Kufuata sheria, miongozo na taratibu mbalimbali ili 

kupata huduma stahiki;
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ii)	 Kutoa taarifa, vielelezo, na nyaraka sahihi zinazotakiwa 
na kwa wakati;

iii)	 Kuheshimu viongozi na watumishi wanaomhudumia;
iv)	 Kuhudhuria mikutano na miadi inayopangwa kwa 

wakati.

8.	 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa imejipanga kupokea pongezi, maoni 
na malalamiko ya wananchi juu ya huduma zitakazotolewa. 
Huduma hii itatolewa kwa njia zifuatazo:-
i.	 Simu ya mkononi na mezani
ii.	 Barua
iii.	 Barua pepe na Tovuti
iv.	 Sanduku la maoni
v.	 Ana kwa Ana
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9.	 MAWASILIANO
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,
3 Barabara ya Rashidi Kawawa,
Ilala Boma,
Mkabala na Makutano ya barabara za Uhuru na Kawawa,
Jirani na Soko la Mitumba la Karume na Jengo la Mwalimu

Anwani:
Katibu Tawala wa Mkoa,
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,
3 Barabara ya Rashidi Kawawa,
S.L.P. 5429, 12880 – DAR ES SALAAM
Simu	 : 	+255 22 2203158
Nukushi	 :	 +255 22 2203156
Tovuti	 :		 www.dsm.go.tz
Barua pepe	:	 ras@dsm.go.tz
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